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PROGRAMU YA UKUZAJI UCHUMI JUMUISHI ZANZIBAR (BOOSTING 

INCLUSIVE GROWTH FOR ZANZIBAR, BIG-Z) 
 

 
1.0 UTANGULIZI  
Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar inafadhiliwa na Benki ya 

Dunia. Programu hii iliidhinishwa rasmi tarehe 10 Juni 2021 na kusainiwa 

tarehe 19 Agosti 2021 baina ya Benki ya Dunia na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa niaba ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Programu hii ilianza rasmi utekelezaji wake tarehe 2 Disemba 2022 na 

imepangwa kutekelezwa kwa muda wa miaka mitano hadi Juni/Julai 

2026/2027 kwa gharama ya Dola za Kimarekani milioni 150 ambazo ni 

mkopo kutoka benki ya Dunia. 

Lengo kuu la program ni kuimarisha hali ya maisha ya wananchi na kukuza 

maendeleo ya kiuchumi katika maeneo ya Unguja na Pemba. Programu 

inakusudia kuimarisha miundombinu na utoaji wa huduma kwa jamii, 

uhifadhi na Usimamizi Jumuishi wa Mji wa Zanzibar. Program hii ina sehemu 

kuu tatu (3) kama zifuatazo: 

a) Maendeleo ya Mijini na Miundombinu Jumuishi 

b) Uimarishaji wa Taasisi kwa Uendeshaji wa Miji na Kuhamasisha 

Uvumbuzi 

c) Uendelezaji wa Mradi, Ufuatiliaji na Tathmini 

SEHEMU YA KWANZA:  Maendeleo ya Mjini na Miundombinu Jumuishi 

(Area-Besed Integrated Urban and Infrastructure Development) 

Sehemu hii itagharamia uwekezaji wa Miradi ya Miundombinu ya barabara 

za ndani na mitaro ya maji ya mvua ili kukabiliana na changamoto za 

kimaendeleo na huduma za misingi pamoja na kuimarisha Maisha ya wakaazi 

katika aina tatu za maeneo ya Zanzibar ambayo ni Mjini hasa (Urban Core), 

maeneo ya mjini yanayokuwa kwa haraka (Fast - Growing Urban Areas) na 

miji na Vijiji vinavyokua kwa kasi (Emerging Towns and Villages). Miradi 

itakayotekelezwa katika sehemu hii ni kama ifuatavyo: 

i. Mradi wa kuendeleza Eneo la Michenzani na Mradi Salama wa 

watembea kwa Miguu Mji Mkongwe (Integrated Mobility and 

Urban Upgrade Program for Zanzibar Metropolitan Center) 

Lengo kuu la, Mradi huu ni kuboresha Mazingira ya maeneo ya Michenzani 

kwa kuyafanya rafiki na salama kwa watembeaji kwa miguu na wafanya 

biashara. Mradi huu unakusudia kuendeleza upya eneo la michenzani 

(Michenzani Area Integrated Redevelopment Plan), kuchochea mabadiliko ya 

mwenedno wa usafiri, na kugeuza eneo la Mjini lililotawaliwa na vyombo vya 

moto vilivyosangamana mjini kuwa sehemu salama na Rafiki kwa watembea 

kwa miguu, na mahali pazuri pa kuishi na kufika kwa urahisi. Mradi 

unakusudia kuboresha mwenendo wa usafiri wa vyombo vya moto ambapo 



2 
 

inajumuisha ufuatiliaji wa barabara kuu za eneo la Michenzani na kuboresha 

njia za watembe kwa miguu, kuimarisha miundombinu ya Umeme, 

Miundombinu ya Maji taka, na kuboresha huduma za Jamii ikiwemo 

kuboresha maeneo ya wazi. 

Pia mradi utajumuisha uandaaji wa sera na sharia za udhibiti wa usafiri wa 

umma kwa kukuza usalama wa ndani na maeneo ya karibu ya Mji Mkongwe. 

ii. Mradi wa Kuyapa hadhi Maeneo ya Mjini yanayokuwa kwa 

haraka Unguja (Area – Based Upgrading Investments for Unguja 

(AUI-U) 

Mradi huu unakusudia kuimarisha hali ya maisha ya wakaazi wa maeneo ya 

Mjini yanayokua kwa kasi yaliyo jirani na mji wa Zanzibar ambayo bado 

yanakabiliwa na changamoto za kukosa huduma za msingi kama ilivyo 

maeneo mengine ya mjini. 

Mradi utashughulikia utatuzi wa changamoto mbali mbali katika maeneo ya 

Tomondo, Sebleni, Meya na Magomeni. Lengo kubwa ni kuyapa hadhi na 

kuyakuza maeneo haya kwa kujenga na kukarabati njia za ndani, kujenga 

mitaro ya maji ya mvua na kuweka taa za barabarani pamoja na kuimarisha 

maeneo ya wazi. 

iii. Mradi wa Kujenga uwezo wa Kudhibiti Taka Ngumu (Solid Waste 

Management Improvement Technical Assistance) 

Mradi huu una lengo la kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Mabaraza ya Manispaa, Halmashauri za Wilaya na Mabaraza ya Miji) Unguja 

na Pemba katika usimamizi wa taka ngumu. 

iv. Mradi wa Kuimarisha Vijiji Vinavyokua kwa Kasi Unguja- 

Nungwi, Chwaka na Makunduchi (Integrated Upgranding of 

Gateway Villages in Unguja) 

Mradi wa kuimarisha Vijiji vinavyokua kwa kasi Unguja unakusudia 

kuimarisha vijiji vinavyokua kwa kasi Unguja katika maeneo hayo. Mradi 

utasaidia kuboresha miundombinu ya Miji na vijiji vilivyoteuliwa ambavyo 

kwa sasa vinaonekana viko nyuma katika ukuaji wa uchumi na kukabiliwa 

na hali ya umasikini. Mradi huu utasaidia kuimarisha upatikanaji wa 

miundombinu ya Barabara za ndani, pamoja na ujenzi na ukarabati wa 

masoko. Uwekezaji huu utasaidia kuongeza upatikanaji wa masoko kwa 

wafanyabiashara wadogo wadogo wanaojidhughulisha na kazi za utalii na 

kuimarisha muingiliano mzuri kati ya wateja, watalii na jamii husika. 

v. Mradi wa Kuimarisha Miji ya Pemba - Chake chake, Mkoani, 

Wete na Micheweni (Area-Based Upgrading Investments for 

Pemba) 

Katika juhudi za kuweka usawa na kukuza haiba ya miji yetu, kuimarisha 

maisha ya wananchi, mradi utaendeleza maeneo mbali mbali ya miji kisiwani 
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Pemba. Mradi utasaidia kuimarisha upatikanaji wa Miundombinu ya 

Barabara za ndani, ujenzi wa Masoko, na Vituo vya daladala (Bus Terminals).  

Mradi unalenga kwenye kuimarisha huduma za kijamii na kutatua 

changamoto za miji ya Wete, Chakechake, Mkoani na Micheweni. 

SEHEMU YA PILI:  kuzijengea Uwezo Taasisi za Serikali katika Usimamizi 

wa Miji na Kushajiisha Ubunifu (Strengthening Institutions for Urban 

Management and Encouraging Innovation) 

Sehemu hii inakusudia kugharamia kazi za kuimarisha uwezo wa taasisi za 

Serikali juu ya utunzaji na usimamizi wa miji na kushajiisha matumizi ya 

Teknolojia na ubunifu katika kutekeleza majukumu yao.  Katika kufanikisha 

lengo la Mradi, sehemu hii itatekeleza kazi zifuatazo: 

i. Kuimaraisha Taasisi na Matumizi ya Teknologia (Institutional 

Strengthening and Use of Technology in Governance) 

Mradi wa BIG-Z unakusudia kuimarisha matumizi ya TEHAMA kwa lengo la 

kuboresha ukusanyaji na usimamiaji wa mapato yatokanayo na vyanzo mbali 

mbali katika Mabaraza ya Manispaa na Mabaraza ya Miji Unguja na Pemba.   

ii. Kuzijengea uwezo taasisi za Serikali 

Mradi umepanga kuzijengea uwezo taasisi za Serikali zinazohusika na 

utekelezaji wa kazi mbali mbali za Mradi ili kuziwezesha taasisi hizo kuwa na 

uwezo mzuri wa kusimamia Miradi itakayotekelezwa katika taasisi zao 

ikiwemo ununuzi wa vitendea kazi na mafunzo ya muda mfupi kwa baadhi 

ya wafanyakazi. 

Programu ya BIG-Z pia inakusudia kuijenga uwezo Taasisi ya Viwango 

Zanzibar (ZBS) kwa kununua vifaa na mitambo ya kupimia vifaa vya ujenzi 

vinavyoingia Zanzibar (Building Material Testing Equipment). Aidha, Programu 

imepanga kutayarisha Mpango wa Maendeleo wa Kisiwa cha Pemba (Pemba 

Development Master Plan). 

SEHEMU YA TATU: Usimamizi na Uendeshaji wa Mradi (Project 

Management, Monitoring and Evaluation) 

Sehemu hii inahusu usimamizi wa shughuli zote za mradi ikiwa ni pamoja na 

usimamizi wa fedha, usimamizi wa mazingira na kijamii, ununuzi, ufuatiliaji 

na tathmini ya utekelezaji wa mradi. Aidha, sehemu hii inawahudumia 

Washauri Elekezi wanaoajiriwa kwa ajili ya kusaidia uendeshaji wa mradi. 

 


