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1.0 UTANGULIZI
Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/2024 ni mwendelezo wa utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026 na Dira ya Maendeleo 
ya Zanzibar 2050 pamoja na Sera na Mipango ya Kisekta, Kitaifa, Kikanda, 
na Kimataifa.  Maendeleo Endelevu yanategemea ushirikiano wa wadau wote 
ikiwemo Taasisi za Serikali, Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Asasi za 
Kiraia na Wananchi kwa pamoja wana wajibu wa kujenga uchumi na kulinda 
rasilimali zilizopo. 

Juhudi za kukuza uchumi jumuishi zitaendelezwa kwa mujibu wa takwimu za 
awali matarajio ya ukuaji wa uchumi utakuwa ni wastani wa asilimia 7.1 kwa 
mwaka 2023. Maeneo yanayotarajiwa kukuza uchumi ni pamoja na kuanza 
utekelezaji na usimamizi wa Miradi mikubwa ya Kimkakati itakayotoa matokeo 
chanya kijamii na kiuchumi ikiwa ni pamoja na Ujenzi wa miundombinu ya 
usafiri; Uimarishaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; Ujenzi wa miundombinu 
ya huduma za jamii ikiwemo miundombinu ya afya, elimu, maji safi na salama 
pamoja na Ujenzi wa viwanja vya michezo kwa kila Wilaya. Makadirio 
yanaonesha kuwa kasi ya mfumuko wa bei itabakia katika tarakimu moja. 
Kutakuwa na ongezeko la miradi ya uwekezaji kutokana na hatua za kuimarisha 
mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuongeza miradi binafsi ya uwekezaji kwa 
wawekezaji wa ndani na nje. Aidha, uimarishaji wa Utawala Bora, Mshikamano 
na Umoja wa Kitaifa utaimarishwa kwa kuweka msisitizo wa kuimarisha 
demokrasia, kutii sheria na uwajibikaji ili amani na utulivu kuendelea kuwepo 
Zanzibar na hatimae kuwa na uchumi endelevu.

Udhibiti wa matumizi ya rasilimali fedha kwa utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo kwa mwaka 2023/2024 utakuwa wa karibu sana kutokana na 
changamoto za upatikanaji wake hasa kwa upande wa fedha za Washirika wa 
Maendeleo. Fedha za programu na miradi ya maendeleo zitatumika kwa miradi 
yenye kuleta tija, kukamilisha miradi inayoendelea na uanzishwaji wa miradi 
mengine ya maendeleo. Serikali itaweka mikakati maalum ya utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/2024 na itaendelea kufanya juhudi ya 
kutoa taarifa kupitia Mfumo wa Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo.

Kitabu hiki kinaelezea Mwelekeo wa Hali ya Uchumi kwa mwaka 2023 na 
Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2023/2024 kwa kutekeleza malengo 
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yaliyoainishwa katika Mikakati ya Maendeleo ya Kitaifa, Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Dunia (SDGs) 2030, Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya 
mwaka 2020-2025 na Hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi aliyoitoa mwezi wa Novemba 
2020 wakati akizundua Baraza la kumi la Wawakilishi.

2.0 MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI KWA MWAKA 2023
2.1 Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia.

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi wa 
Aprili 2023 kasi ya ukuaji wa uchumi wa Duniani ni ukuaji wa kasi ndogo 
kufikia wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 3.4 
mwaka 2022. Matarajio ya kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa Dunia itatokana 
na athari za vita vinavyoendelea baina ya nchi ya Urusi na nchi ya Ukraine 
ambavyo vimeathiri sekta za uzalishaji zikiwemo mafuta na gesi na kusababisha 
kuongezeka gharama za usafirishaji wa bidhaa duniani.

Kwa Nchi Zilizoendelea, kasi ya ukuaji inatarajiwa kukua kwa kasi ndogo 
kufikia wastani wa asilimia 1.3 mwaka 2023, ikilinganishwa na ukuaji wa 
asilimia 2.7 mwaka 2022. Uchumi wa Umoja wa Ulaya unatarajiwa kuwa na 
ukuaji hasi wa wastani wa asilimia 0.3 mwaka 2023 kutoka ukuaji wa asilimia 
4.0 mwaka 2022.

Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi (Emerging Market and 
Developing Economies), kasi ya ukuaji inatarajiwa kufikia asilimia 3.9 mwaka 
2023 kutoka ukuaji wa asilimia 4.0 mwaka 2022. Hata hivyo ukuaji wa uchumi 
wa Nchi za Afrika Mashariki uchumi unatarajiwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 5.4 mwaka 2023 kutoka ukuaji wa asilimia 5.1 mwaka 2022. 

2.2     Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika

Kwa mwaka 2023, kasi ya ukuaji wa uchumi Barani Afrika inatarajiwa 
kupanda na kufikia wastani wa asilimia 4.0 kutoka wastani wa asilimia 3.8 
mwaka 2022. Ukuaji huu utatokana na kuongezeka  kwa uuzaji wa  malighafi 
zinazozalishwa Afrika katika soko la nje kama vile nchi ya Nigeria na Libya 
wanatarajia kuongeza uuzaji wa mafuta katika soko hilo. Hivyo, hali hii itasaidia 
ukuaji wa uchumi wa nchi za Bara la Afrika kwa ujumla.  Aidha, mabadiliko 
hayo yatapelekea muelekeo mpya wa masoko mbadala ya chakula, nishati na 
rasilimali za madini kuelekea mabadiliko ya uchumi wa kijani.
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2.3     Mwelekeo wa Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Kusini mwa Jangwa  
 la Sahara.
Hali ya uchumi wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa kukua kwa 
kasi ndogo ya wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 
3.9 mwaka 2022. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi katika Ukanda huu 
kunatokana na kupungua kwa misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 
ambao utapelekea kupungua kwa upatikanaji wa fedha na kupunguza kasi ya 
ukuaji wa uchumi.

2.4 Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika ya Mashariki 

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki mwaka 
2023 inatarajiwa kuimarika na kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 5.4 kutoka 
wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022.  
Kwa mwaka 2023, Uchumi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, unatarajiwa 
kufikia wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 4.7 ya mwaka 2022. Uganda unatarajiwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 5.7 kwa mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2022, 
nchi ya Burundi uchumi unatarajiwa kukua na kufikia wastani wa asilimia 3.3 
kwa mwaka 2023 kutoka asilimia 1.8 mwaka 2022. 
Hata hivyo, uchumi wa nchi ya Kenya na Rwanda unatarajiwa kukua kwa 
kasi ndogo mwaka 2023. Uchumi wa Kenya unatarajiwa kukua kwa kasi ndogo 
kufikia wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2023 kutoka asilimia 5.4 mwaka 2022. 
Ukuaji huo mdogo wa uchumi wa Kenya utatokana na  kupungua kwa misaada 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo inaathiri uwezo wa nchi kuwekeza katika 
afya, elimu na miundombinu na kupelekea ukuaji mdogo wa uchumi. Kwa 
upande wa nchi ya Rwanda, Ukuaji wa uchumi wa Rwanda unatarajiwa kukua 
kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa asilimia 6.2 mwaka 2023 kutoka asilimia 
6.8 mwaka 2022. 

2.5     Mwelekeo wa Mfumuko wa Bei wa Dunia

Kasi ya mfumuko wa bei Duniani inatarajiwa kupungua hadi kufikia wastani wa 
asilimia 7.0 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. Makadirio 
ya kupungua kwa kasi ya mfumuko wa bei Duniani kutatokana na kuongezeka 
kwa uzalishaji wa bidhaa za nishati ya mafuta na bidhaa za chakula na kuimarika 
kwa Sera za Kifedha Duniani.
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Kwa Nchi Zilizoendelea kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa kupungua na 
kufikia wastani wa asilimia 4.7 kwa mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 
7.3 mwaka 2022 na Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi mfumuko 
wa bei unatarajiwa kupungua na kufikia wastani wa asilimia 8.6 kwa mwaka 
2023 kutoka wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2022.

3.0 MWELEKEO WA UCHUMI WA ZANZIBAR 2023
Mwelekeo wa hali ya Uchumi wa Zanzibar kwa mwaka 2023 unatarajiwa 
kwenda sambamba na utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
wa Miaka Mitano 2021-2026 (ZADEP); Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 
mwaka 2050; Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 - 
2025 na Hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi wakati akilihutubia rasmi Baraza hili la 
kumi mwezi wa Novemba 2020. Mpango huu umezingatia pia Sera na Mikakati 
ya Kisekta; Kikanda na Kimataifa zikiwemo Dira ya Maendeleo ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) 2050; Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 2063; na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030. 

Vile vile, Mpango huu umeandaliwa kwa kuzingatia misingi ya mipango ya awali 
iliyolenga kuimarisha na kukuza uchumi jumuishi wenye kuhimili ushindani. 

Kwa mwaka 2023, Uchumi wa Zanzibar unakadiriwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 7.1 kutoka ukuaji wa asilimia 6.8 mwaka 2022 matarajio ya ukuaji huo 
utatokana na sababu zifuatazo:-    

i Kuongezeka kwa uingiaji wa watalii watakaotembelea Zanzibar kwa 
asilimia 30 wanaotarajiwa kufikia watalii 713,053 mwaka 2023 kutoka 
watalii 548,503 kwa mwaka 2022;

ii Kuendelea kutekelezwa kwa Miradi mikubwa na ya Kimkakati ya 
maendeleo ikiwemo miundombinu ya barabara za mjini na vijijini, ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege Pemba, Ujenzi wa Bandari ya Mangapwani na 
ukarabati wa Bandari ya Malindi. Miradi mengine itakayochangia ukuaji 
wa uchumi ni ujenzi wa miundombinu ya huduma za jamii ikiwemo 
miundombinu ya afya, elimu, maji safi na salama na ujenzi wa viwanja 
vya michezo kwa kila Wilaya;

iii Kuendelea na hatua za kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ubaki katika 
tarakimu moja;



MWELEKEO WA HALI  UCHUMI KWA  MWAKA 2023 NA MPANGO WA MAENDELEO KWA 2023/2024 5

iv Kuongezeka kwa uhamasishaji wa ukusanyaji wa mapato pamoja na 
usimamizi wa matumizi ya Serikali;

v Kuongezeka kwa hatua za kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji 
ili kuongeza miradi binafsi ya uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani na 
nje; na

vi Kufanya mageuzi ya Sekta ya Kilimo ili kuongeza uzalishaji, uongezaji 
thamani na masoko pamoja na kufanya mageuzi kwa kuimarisha mazao 
viungo ikiwemo karafuu, mwani na nazi.

Matarajio ya Ukuaji wa Uchumi Unatengemea na Misingi ifuatayo:

i Kuendelea kuimarisha mifumo ya kifedha na kuongeza makusanyo ya 
ndani; 

ii Kuimarika kwa upatikanaji wa nishati ya mafuta na gesi ili kuweza 
kupunguza gharama za bei za nishati hizo;

iii Kuendelea kuwepo kwa hali ya usalama nchini na kwa nchi jirani; na
iv Kuendelea kuimarika miundombinu na huduma za bandari zetu ambazo 

zitapunguza gharama za upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu.

3.1 Mwelekeo wa Mfumuko wa Bei Zanzibar
Kwa mwaka 2023 makadirio ya hali ya mfumuko wa bei wa Zanzibar yanaonesha 
kuwa kasi ya mfumuko wa bei wa Zanzibar itapungua na itaendelea kubakia 
katika tarakimu moja na inakadiriwa kufikia wastani wa asilimia 4.5 kutoka 5.1 
kwa mwaka 2022 Serikali itaendelea kuchukua hatua kwa kuweka utulivu wa 
bei ikiwa ni pamoja na:

i. Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini 
zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi;

ii. Kuendelea kutekeleza Sera ya Fedha kupitia Benki Kuu ya Tanzania ili 
kutunza thamani ya Shilingi ya Tanzania na kudhibiti kasi ya mfumuko 
wa bei; 

iii. Kuimarisha programu za kilimo ili kuongeza uzalishaji wa ndani wa 
chakula;  

iv. Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Serikali itaendelea kudhibiti 
mwenendo wa sarafu ya Tanzania dhidi ya sarafu nyengine; 

v. Kuendelea kushajiisha na kuimarisha shughuli za uzalishaji viwandani;
vi. Kuimarika kwa huduma za Bandari ya Malindi baada ya kuingia ubia wa 

bandari wa uendeshaji na sekta binafsi; 
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vii. Kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili kuwa na 
uhakika wa chakula nchini; na

viii. Kuendelea kutoa na kusimamia utoaji wa ruzuku. 

4.0 MALENGO NA SHABAHA YA UCHUMI JUMUISHI KWA MWAKA  
     2023/2024
Shabaha za Uchumi Jumuishi zilizozingatiwa katika Mpango wa mwaka 
2023/2024, ni kama ifuatavyo:-

i. Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.1 
mwaka 2023;

ii. Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kubakia katika 
tarakimu moja;

iii. Mapato ya ndani kufikia asilimia 26.0 ya Pato la Taifa mwaka 
2023/2024 kutoka wastani wa asilimia 24.7 ya mwaka 2022/23;

iv. Mapato ya kodi kufikia asilimia 22.0 ya Pato la Taifa mwaka 2023/2024 
kutoka asilimia 18.1 mwaka 2022/23; na

v. Nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) isiyozidi asilimia 3.0 ya Pato 
la Taifa ili kuendana na makubaliano ya nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki.

5.0 MWELEKEO WA MPANGO WA MAENDELEO KWA MWAKA 
     2023/2024

Kwa kipindi cha mwaka 2023/2024, Mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo 
utaendelea kuzingatia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
(ZADEP) 2021-2026 kupitia programu na miradi ya kimkakati, Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020-2025 na Hotuba ya Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi aliyoitoa katika uzinduzi wa Baraza la kumi (10) la Wawakilishi. 
Maelekezo ya Serikali kiujumla pamoja na ahadi zilizotolewa na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa wananchi wakati wa 
Kampeni ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na ziara za makundi mbali mbali 
pamoja na miongozo iliyotolewa kwa  viongozi wakuu kupitia sekta tofauti nayo 
imezingatiwa. Lengo ni kuiwezesha Serikali kufikia azma ya Dira ya Maendeleo 
ya Zanzibar ya 2050 pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 
(SDGs) 2030 ili kuweza Kukuza Uchumi wa Zanzibar.
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Mpango huu wa mwaka 2023/2024, utaendelea kuimarisha maeneo ya kukuza 
uchumi na ustawi wa kijamii kwa ujenzi wa miundimbinu ya usafiri (ikiwemo 
bandari, barabara na viwanja vya ndege), kuimarisha uchumi wa buluu, ubora wa 
elimu, huduma za afya na upatikanaji wa maji safi na salama, mazingira bila ya 
kusahau huduma nyengine stahiki za kijamii na masuala ya utawala bora nchini. 
Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo iliyopangwa kwa mwaka 
2023/2024, utasaidia katika kuimarisha hali za wananchi, kuongeza uwekezaji, 
kuongeza uwezo wa rasilimali watu, kukuza ajira na hatimae kuongeza mapato 
ya Serikali ili kuwezesha kuleta matokeo chanya na ya haraka katika kuhakikisha 
huduma muhimu zinapatikana kwa viwango stahiki pamoja na kukuza shughuli 
za kiuchumi.  

6.0 MIRADI YA KIMKAKATI KWA MWAKA 2023/2024

Katika Mpango wa Maendeleo wa 2023/2024 Serikali imedhamiria kutekeleza 
miradi maalum ya kimkakati katika maeneo mahsusi yenye lengo la kuimarisha 
Ukuzaji wa Uchumi, miundombinu, huduma za jamii na utawala bora. Kwa 
kuzingatia maeneo hayo, programu na miradi ya kimkakati inayotarajiwa 
kutekelezwa ni ifuatayo:-

i. Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu 
a) Ujenzi wa Bandari za Uvuvi katika eneo la Mangapwani; 
b) Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki katika eneo la 

Kama. 
ii. Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu

a) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Karume - Pemba;
b) Ujenzi wa Bandari ya Mangapwani; 
c) Kuimarisha bandari za Malindi, Wete na Mkoani;
d) Ujenzi wa Barabara Kuu (km 407.6) na Barabara za Ndani (km 

275.9); 
e) Matengenezo ya Barabara za Mjini (km 100.9); na
f) Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati.

iii. Rasilimali Watu na Huduma za Kijamii 
a) Uimarishaji wa Viwanja vya Michezo; 
b) Ujenzi na Uimarishaji wa Nyumba za Madaktari;
c) Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa – Binguni; 
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d) Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Elimu; 
e) Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Usambazaji wa 

Maji Safi na Salama; na
f) Mpango Shirikishi wa Kukuza Uchumi Zanzibar (Boost Inclusive 

Growth in Zanzibar - BIG-Z). 
iv. Utawala Bora na Uhimilivu 

a) Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama; na
c) Ujenzi wa Mji wa Serikali.

7.0 RASILIMALI KWA AJILI YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA 
MAENDELEO KWA MWAKA 2023/2024

Serikali kwa mwaka 2023/2024 imepanga kutumika TZS 1,521.99 bilioni kwa 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo ambapo TZS 1,514.79 bilioni zitatumika 
kwa miradi ya maendeleo katika Serikali Kuu na TZS 7.2 bilioni kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Fedha hizo (TZS 1,514.79 bilioni) za Serikali Kuu 
zinajumuisha TZS 886.0 bilioni sawa na asilimia 58.2 ya Bajeti ya Maendeleo 
kutoka Serikalini na TZS 628.79 bilioni (TZS 101.24 bilioni Ruzuku na TZS 
527.55 ni Mkopo) sawa na asilimia 41.3 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
Kati ya fedha hizo za Serikali (TZS 886.0 bilioni), TZS 144.0 bilioni ni kwa ajili 
ya Mfuko wa Huduma ya Mikopo kwa Miradi ya Maendeleo – “Debt Service 
Fund”.

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2023/2024 unalenga kutekeleza jumla 
ya programu 31(Programu 3 mpya) na miradi ya maendeleo 58 (19 ni miradi 
mipya) itakayogharimu TZS 1,514.79 bilioni ikiwa ni ongezeko la TZS 162.60 
bilioni sawa na asilimia 12.0 ikilinganishwa na Bajeti ya Maendeleo ya mwaka 
2022/23 ya TZS 1,352.19 bilioni. Kati ya fedha hizo za maendeleo, TZS 915.87 
bilioni sawa na asilimia 60.46 zimepangwa kutumika kwa Programu na Miradi 
ya Maendeleo ya Kimkakati na TZS 454.92 bilioni sawa na asilimia 30.03 ni kwa 
Miradi Mengineyo inayojumuisha miradi inayoendelea na ile ambayo Serikali 
ina dhima kwa Washirika wa Maendeleo.

Mgawanyo wa makisio ya fedha za Serikali na Washirika wa Maendeleo Kiwizara 
kwa programu na miradi ya maendeleo unaonekana kwenye Kiambatisho 
nambari 1. 
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8.0 MWELEKEO WA PROGRAMU/MIRADI YA MAENDELEO NA 
SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA KWA MWAKA 
2023/2024  

8.1 Ofisi ya Rais Ikulu

Ofisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kusimamia majukumu ya kikatiba na kisheria 
ya Baraza la Mapinduzi ili kuhakikisha jamii inapata uelewa juu ya utekelezaji 
wa Mipango ya Maendeleo na sera zinazotekelezwa na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Pia, Ofisi ina wajibu wa kuratibu 
shughuli za Wazanzibar wanaoishi Nje ya nchi (Diaspora). Kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024, Ofisi imepanga kutekeleza miradi mitatu ya Maendeleo kwa 
gharama ya TZS 7.9 bilioni kutoka Serikalini.

Mradi wa Uimarishaji wa Nyumba za Viongozi na Nyumba za Serikali
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha makaazi ya viongozi wa nchi 
na kuyaweka makaazi hayo katika mandhari na mazingira mazuri ili kuzipa 
hadhi na kuimarisha usalama wa nyumba hizo. Kwa mwaka 2023/2024, mradi 
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 2.4 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kujenga uzio katika Ikulu ndogo ya Dodoma; 

ii. Kufanya matengenezo ya Ikulu ndogo ya Mkoani – Pemba;
iii. Kukamilisha ujenzi wa Ikulu ndogo ya Dar es salaam; na
iv. Kufanya matengenezo ya Ikulu ya Mnazi Mmoja.

Mradi wa Uimarishaji wa Mfumo wa Ulinzi na Usalama katika Majengo ya 
Ikulu na Makaazi ya Mheshimiwa Rais
Mradi huu una lengo la kuimarisha ulinzi na usalama katika majengo ya Ikulu 
na makaazi ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi kwa kuhakikisha kunapatikana miundombinu iliyo imara ya mifumo 
ya ulinzi na usalama katika majengo hayo. Mradi umeanza mwaka 2022/2023 na 
unatarajiwa kukamilika 2024/2025 ambapo kwa mwaka 2023/2024, umepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 1.0 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i. Utafutaji na ufungaji wa mfumo wa mtandao katika maeneo ya Ikulu;
ii. Utafutaji na ufungaji wa vifaa vya TEHAMA (ICT); 
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iii. Kufunga CCTV Camera katika Ikulu ndogo ya Dar es Salaam, Pemba na 
Dodoma; na

iv. Kutoa mafunzo yanayohusiana na TEHAMA (ICT) kwa watumishi wa 
Ofisi.

Mradi wa Uimarishaji wa Shughuli za Taasisi za Nyaraka na Kumbukumbu 
Zanzibar.

Mradi huu una lengo la kuhakikisha upatikanaji wa jengo la kisasa kwa Taasisi 
za kuhifadhia nyaraka za Serikali ili kuimarisha mfumo wa uhifadhi wa nyaraka 
na kumbukumbu. Mradi unatarajiwa kuanza mwaka 2023/2024, ambapo 
umepangiwa kiasi cha TZS 4.5 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli iliyopangwa kutekelezwa mwaka 2023/2024

• Kuanza na ujenzi wa jengo la Ofisi ya Nyaraka katika eneo la Kilimani.

8.2 Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi na Uwekezaji 

Ofisi ya Rais – Kazi, Uchumi na Uwekezaji inasimamia Idara na Taasisi ambazo 
zina jukumu la kutekeleza malengo ya Wizara ambayo ni pamoja na kusimamia 
upatikanaji wa kazi za staha na kuzingatia sheria na viwango vya kazi, kuimariasha 
hali ya kijamii na kiuchumi ya wananchi wa Zanzibar pamoja na kuimarisha na 
kukuza uwezeshaji wananchi kiuchumi. Aidha, Sekta hii inatekeleza shughuli 
zake kupitia mipango na mikakati ya kimaendeleo ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi imepanga kutekeleza miradi miwili ya 
maendeleo kwa gharama ya TZS 10.5 bilioni.

Mradi wa Kuwasaidia Wajasiriamali Wadogo, Wakati na Wakubwa

Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kupunguza umasikini kwa kuwawezesha 
wajasiriamali wadogo, wakati na wakubwa kuongeza ajira, kukuza kipato na 
kusaidia kujitegemea kwa wanawake, vijana na watu wenye mahitaji maalum. 
Mradi huu unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Serikali ya Abudhabi kupitia Mfuko wa Khalifa (Khalifa Fund) na 
unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2022 - 2027). Kwa 
mwaka 2023/2024, mradi umetengewa jumla ya TZS 7.0 bilioni, kati ya fedha 
hizo TZS 4.5 bilioni kutoka Serikalini na TZS 2.5 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.
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 Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Serikali
i. Kuwajengea uwezo Wajasiriamali na watendaji wa Taasisi;
ii. Ujenzi wa mindombinu ya Wajasiriamali; na
iii. Usimamizi na uratibu wa mradi. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Washirika wa Maendele
i. Kutoa mikopo kwa Wajasiriamali; na
ii. Kuwajengea uwezo Wajasiriamali wadogo, wakati na wakubwa.

Mradi wa Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji 
Mradi huu umeanzishwa mwaka 2021/22 kwa lengo la kuweka mazingira 
bora ya uwekezaji katika maeneo yote yalioainishwa kwa uwekezaji ambapo 
miundombinu muhimu ikiwemo barabara, maji na umeme itawekwa kuwavutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Mradi huu unatekelezwa na Serikali na 
unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2021/22 – 2025/26). 
Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 3.5 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i. Ujenzi wa ukuta na nyumba ya walinzi katika maeneo huru ya uwekezaji 
Micheweni; na

ii. Upelekaji wa miundombinu katika maeneo ya uwekezaji Micheweni.

8.3 Ofisi ya Rais – Fedha na Mipango
Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango ina majukumu ya kusimamia shughuli 
zote zinazohusiana na mapato na matumizi ya fedha za Serikali, shughuli za 
kiuchumi na mipango ya kimaendeleo, kusimamia maendeleo ya Taasisi za 
kifedha zikiwemo Benki, Bima na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii. Aidha, Ofisi 
hii ina wajibu wa kuishauri Serikali kuhusu masuala yote yanayohusu mapato 
ya nchi ikiwemo ukusanyaji wa kodi, tozo na mapato yatokanayo na Washirika 
wa Maendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi hii imepangiwa jumla ya TZS 
102.90 bilioni (TZS 74.2 bilioni kutoka Serikalini na TZS 28.6 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo kwa ajili ya kuteleza programu tatu na miradi 
miwili ya maendeleo.
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Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar
Programu hii ina lengo la kuweka mazingira bora ya kazi kwa wafanyakazi 
ili waweze kutoa huduma bora kwa wananchi. Programu imepanga kujenga 
Ofisi mpya katika maeneo ambayo yamependekezwa na Serikali na kukarabati 
majengo ambayo yameonekana kuchakaa au kupungua nafasi katika Ofisi hizo. 
Kwa mwaka 2023/2024, programu imepangiwa jumla ya TZS 74.12 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ukamilishaji wa kazi ya utanuzi na ujenzi wa Ofisi za Serikali ikiwemo: 

Skuli ya Sheria, Ofisi ya Mufti, Nyumba ya Makamo wa Kwanza wa 
Rais, Nyumba ya Makamo wa Pili wa Rais, Ofisi ya Shirika la Magazeti, 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Wakala wa Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo Vidogo na vya Kati (SMIDA), Tume ya Utangazaji na Tume ya 
Uchaguzi; na

ii. Kuanza ujenzi wa Mji wa Serikali katika eneo la Kisakasaka - Unguja.

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z)
Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar inalenga kuimarisha 
miundombinu na huduma za msingi pamoja na kuimarisha haiba ya Miji ya 
Zanzibar. Programu hii inatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2021-
2026) kwa gharama za jumla ya TZS 346.5 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, 
programu hii imepangiwa jumla ya TZS 22.810 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ununuzi wa vifaa vya usafi (magari ya taka, makontena ya kuwekea taka 

na gari la kusafishia barabara) kwa Mabaraza ya Miji na Manispaa za 
Unguja na Pemba; 

ii. Kufanya mapitio ya usarifu wa michoro na kuanza matayarisho ya kumpata 
Mkandarasi wa ujenzi wa mradi wa kuendeleza eneo la Michenzani na 
mradi salama wa watembea kwa miguu Mji Mkongwe; 

iii. Ununuzi wa vifaa vya uchunguzi vya maabara ya Taasisi ya Viwango 
Zanzibar (ZBS);

iv. Kuzijengea uwezo Taasisi za Serikali zinazosimamia maendeleo ya Miji 
pamoja na ununuzi wa vitendea kazi;
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v. Kutayarisha Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi Pemba (Pemba Master 
Plan); na

vi. Kuanza kazi za ujenzi wa mitaro na barabara za ndani kwa Unguja na 
kukamilisha usarifu wa michoro kwa ajili ya ujenzi wa mitaro ya maji ya 
mvua na barabara za ndani kwa Pemba.

Programu ya Mageuzi Katika Usimamizi wa Fedha (PFMRP – V)
Programu hii ina lengo la kuimarisha usimamizi wa fedha za umma katika utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi. Programu imeanzishwa mwaka 2017/2018 
na imekadiriwa kutumia jumla ya TZS 8.80 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, Programu imepangiwa jumla ya TZS 3.89 
bilioni ambapo TZS 128.40 milioni kutoka Serikalini na TZS 3.76 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 
i. Kutoa huduma za kiutawala na uendeshaji wa programu; na
ii. Kutoa huduma za uratibu wa Mradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i. Kutoa mafunzo ya uchunguzi wa kodi, vihatarishi na uchambuzi wa sera 

za kodi na mapato kwa watumishi wa Taasisi zinazohusiana na kodi;
ii. Kuimarisha na kuanzisha mifumo inayohusiana na usimamizi wa kodi, 

ukaguzi pamoja na usimamizi wa mipango na bajeti;
iii. Kufanya mapitio na kutoa miongozo inayohusiana na sheria mbali mbali 

za mapato, matumizi, udhibiti na ukaguzi;
iv. Kuwajengea uwezo watumishi mbali mbali kuhusiana na mipango, 

udhibiti, ukaguzi na usimamizi wa fedha za umma; na
v. Kufanya ziara za kujifunza ili kuongeza uwelewa juu ya usimamizi wa 

fedha za umma na udhibiti. 

Mradi wa Uimarishaji wa Rasilimali za Ndani na Usimamizi wa Maliasili
Lengo la mradi huu ni kuimarisha rasilimali za ndani na usimamizi wa maliasili. 
Mradi umeanza mwaka 2016/2017 na umekadiriwa kutumia jumla ya TZS 6.20 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, Mradi 
huu umepangiwa kutumia TZS 1.72 bilioni (TZS 34.70 milioni kutoka Serikalini 
na TZS 1.69 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 
• Kutoa huduma za uratibu na usimamizi wa mradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i. Huduma za ushauri kwa kuandaa Mkakati, Sera, Sheria ya Madini 

Zanzibar na Kanuni zake;
ii. Kujenga uwezo juu ya Mkakati, Sera, Sheria na Kanuni za Madini 

Zanzibar; 
iii. Huduma za ushauri kwa ajili ya mapitio ya rasimu ya Sheria ya Usimamizi 

wa Mapato ya Mafuta (PRMA) ikiwa ni pamoja na Kanuni za Governemnt 
Financial Statistics (GFS) za Mafuta na Gesi;

iv. Huduma za ushauri kwa maendeleo na Rasimu ya Sheria ya Ushuru wa 
Mafuta, ikiwa ni pamoja na Ushuru wa Faida ya Ziada;

v. Kujenga uwezo kuhusu uanzishwaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mapato 
ya Petroli; na

vi. Kukusanya maoni ya wadau kwa ajili ya uanzishwaji wa Sheria ya Kodi 
ya Mafuta (Petroli).

8.3.1 Tume ya Mipango Zanzibar
Tume ya Mipango ni chombo cha juu chenye mamlaka ya kuratibu, uandaaji 
na utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Kitaifa, ikiwemo mipango ya 
maendeleo ya muda mrefu, muda wa kati na muda mfupi; kuratibu masuala ya 
kiuchumi kitaifa, kikanda na kimataifa, uandaaji wa tafiti mbali mbali pamoja 
na kushughulikia masuala ya idadi ya watu na mipango ya watenda kazi. Aidha, 
Tume hushughulikia uratibu na upangaji wa vipaumbele vya nchi na kutoa 
miongozo mbali mbali ya kimaendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, Tume ya 
Mipango ya Zanzibar imepangiwa jumla ya TZS 6.0 bilioni (TZS 5.5 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 500 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) 
kwa ajili ya kutekeleza Programu moja na miradi miwili ya maendeleo.

Uratibu wa Programu ya Urasimishaji Ardhi na Biashara Zanzibar  
Programu hii imelenga kukamilisha shughuli za urasimishaji wa ardhi na 
biashara Zanzibar ili ziweze kutumika katika juhudi za kujiletea maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii. Utekelezaji wa Programu hii utawawezesha wananchi 
wanaomiliki rasilimali na kuendesha biashara nje ya mfumo usio rasmi waweze 
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kuzirasimisha, kuzitumia na kupata mitaji kwa ajili ya kushiriki katika uchumi 
wa kisasa ulio rasmi. Kwa mwaka 2022/2023, Programu imepangiwa kutumia 
kiasi cha TZS 2.5 bilioni (TZS 2.0 bilioni kutoka Serikalini na 500 milioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya utambuzi wa ardhi katika maeneo ya Mombasa kwa Mchina, 

Kidoti, Mahonda, Fuoni na Amani kwa upande wa Unguja, Utaani na 
Micheweni kwa upande wa Pemba;

ii. Kutayarisha na kuchapisha hati za usajili kwa maeneo yaliyotambuliwa; 
iii. Kuimarisha Mfumo wa Usajili wa Hati za Matumizi ya Ardhi;
iv. Kutoa mafunzo na kuwahakiki wafanyabiashara wadogo 150 kwa kila 

Wilaya Unguja na Pemba; 
v. Kuanzisha vituo jumuishi viwili vya urasimishaji biashara (Wilaya ya 

Kati na Wilaya ya Wete); 
vi. Kutoa elimu ya uhamasishaji na kushiriki maonyesho mbali mbali ya 

kibiashara; na
vii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa shughuli za mradi.

Mradi wa Usimamizi wa Upembuzi Yakinifu wa Programu na Miradi
Mradi wa Usimamizi wa Upembuzi Yakinifu wa Programu na Miradi una 
lengo la kuimarisha uandaaji na utayarishaji wa ripoti za upembuzi yakinifu 
kwa programu na miradi ya maendeleo. Mradi huu kwa awamu ya kwanza 
utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitatu (2022/23-2024/25) na umepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 23.4 bilioni. Ukamilishaji wa mradi huu utarahisisha 
utekelezaji wa miradi ya Serikali na utafutaji wa fedha kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, mradi huu umepangiwa kiasi cha TZS 
1.5 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya upembuzi yakinifu kwa programu/miradi ya maendeleo; 
ii. Kuandaa mfumo wa ukusanyaji taarifa na ripoti za upembuzi yakinifu 

kwa programu/miradi ya maendeleo; na 
iii. Kujenga uwezo wa Taasisi na watendaji juu ya utayarishaji na uchambuzi 

wa ripoti za upembuzi yakinifu kwa programu na miradi ya maendeleo. 
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Mradi wa Kuimarisha Ufanisi katika Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo 
ya Taifa
Mradi una lengo la kuimarisha Uratibu, Usimamizi, Ufuatiliaji na Tathmini 
wa utekelezaji wa Mipango, Sera na Mikakati ya Kisekta, Kitaifa, Kikanda na 
Kimataifa ikiwemo Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026, 
Ajenda ya Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030. 
Mradi umepangwa kutekelezwa kwa muda wa miaka mitatu kuanzia mwaka 
2023/2024 hadi 2025/2026 na kwa mwaka 2023/2024, umepangiwa TZS 2.0 
bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kulinganisha viashiria vya Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030, 

Ajenda ya Afrika 2063 na Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 
2021-2026;

ii. Kujenga uwezo juu ya masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa Wizara, 
Idara, Taasisi na Serikali za Mitaa;

iii. Kuandaa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar (ZDV) 2050;

iv. Kutayarisha na kuchapisha Ufupisho wa Sera (Policy Brief) ya ripoti ya 
Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo kwa kipindi cha mwaka 
na miezi sita;

v. Kufanya mapitio ya Muda wa Kati ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 
wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026;

vi. Kufanya tathmini ya muda wa kati na muda wa mrefu wa programu na 
miradi ya maendeleo;

vii. Kuandaa Mkakati wa Mawasiliano ya Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
(ZADEP) 2021-2026;

viii. Kufanya mapitio ya Mfumo wa Kieletroniki wa Mipango ya Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Programu na Miradi ya Maendeleo; na

ix. Kuandaa ripoti ya Hiari (VNR) 2023 ya utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030.

8.3.2 Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Ofisi hii ina jukumu la kuratibu uzalishaji, ukusanyaji, uchambuzi, uchapishaji, 
uhifadhi na usambazaji wa taarifa na takwimu zilizo rasmi, kutoa takwimu na 
taarifa zenye ubora na kuhamasisha matumizi ya takwimu katika mipango ya 
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maendeleo, kufanya maamuzi katika masuala ya utawala na uendeshaji pamoja 
na ufuatiliaji na tathmini wa shughuli za kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka 
2023/2024, Ofisi imepangiwa jumla ya TZS 4.43 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo kwa kutekeleza Programu moja kuu.

Mradi wa Uendelezaji Takwimu Zanzibar (ZSDP)
Mpango wa Uimarishaji Takwimu Tanzania Awamu ya Pili (TSMP II) ni 
programu ya Uendelezaji Takwimu kwa matokeo unaolenga kuimarisha takwimu 
za kawaida (Routine data) sambamba na uimarishaji wa mfumo wa Taifa wa 
Takwimu. Mpango huu umejikita katika maeneo makuu matatu ambayo ni; 
kuhakikisha ubora na uwasilishaji wa taarifa; utoaji wa Takwimu, Uimarishaji 
na Uendelezaji wa Taasisi; na kuimarisha mifumo ya taarifa za Kiutawala ili 
iweze kutoa Takwimu kwa lengo la kupunguza gharama za tafiti kubwa. 

Utekelezaji wa Mpango huu ni muda wa miaka mitano (2022/23 hadi 2026/27) 
kwa madhumuni ya kuongeza wigo na mbinu za uwasilishaji wa Takwimu pamoja 
na kuhamasisha matumizi yake katika nyanja na ngazi zote; teknolojia katika 
kukusanya na kuchambua taarifa zinazopatikana kutoka katika mifumo mbali 
mbali; uimarishaji miundombinu ya kitakwimu pamoja na kuwapatia mafunzo 
watendaji wanaofanya kazi za kitakwimu ndani ya Taasisi za Serikali na kutoka 
Sekta binafsi. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 programu hii imekadiriwa 
kutumia jumla TZS 4.43 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya mapitio na kuimarisha Takwimu za Pato la Taifa;
ii. Kufanya Sensa ya Viwanda ya Robo Mwaka na Mwaka 2022 wa 

Uzalishaji Mali Viwandani;
iii. Kufanya tafiti za kiuchumi na kijamii ikiwemo  Utafiti wa Mwaka wa 

Kilimo; Utafiti wa Uajiri na Mapato wa Mwaka 2022; Utafiti wa Watu 
Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi wa Mwaka 2023/2024; Utafiti wa 
Mapato na Matumizi ya Kaya na Utafiti wa kufuatilia Kaya;

iv. Kukusanya takwimu za mfumuko wa bei katika maeneo mengine ya 
Mjini na Vijijini;

v. Uratibu wa shughuli za Kitakwimu katika Mfumo wa Taifa wa Takwimu 
Zanzibar;

vi. Kuandaa Mkakati wa Uhamasishaji na Mawasiliano;
vii. Kuandaa Mfumo wa Kielektroniki wa Usambazaji Takwimu; 
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viii. Kufanya mapitio ya sheria na kanuni za Takwimu; na
ix. Matayarisho ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Mtakwimu Pemba.

8.4 Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora
Ofisi inasimamia utekelezaji wa Sera na Sheria za sekta ya Sheria, utumishi na 
utawala bora Zanzibar.  Aidha, Ofisi ina lengo la kuwa na utumishi wa umma 
ulio imara kwa ajili ya utoaji wa huduma kwa jamii kwa kuzingatia misingi ya 
haki, Sheria, demokrasia na utawala bora ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
nzuri na bora kwa wananchi wote. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi imepanga 
kutekeleza programu mbili na miradi mitatu ya maendeleo kwa gharama ya TZS 
29.34 bilioni kati ya fedha hizo TZS 28.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 1.34 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Programu ya Mageuzi ya Utumishi wa Umma kwa Awamu ya II (ZPSRP II) 
Programu hii ina lengo la kukuza uwajibikaji na utendaji kwa watumishi wa 
umma Zanzibar, kwa kuzingatia taratibu zote za mifumo iliyobora katika utoaji 
wa huduma kwa ufanisi. Programu imeanza mwaka 2018/2019 na imekadiriwa 
kutumia jumla ya TZS 12.1 bilioni hadi kukamilika kwake. Kwa mwaka 
2023/2024, programu imepangiwa jumla ya TZS 750 milioni kutoka Serikalini 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya mapitio ya Mpango wa Mageuzi katika Utumishi wa Umma;

ii. Kuimarisha Mfumo wa Kieletroniki wa usajili wa taarifa za mali na 
madeni ya Viongozi wa Umma;

iii. Kutayarisha Awamu ya Pili ya Mfumo wa Taarifa za Watumishi wa 
Umma na Malipo; na

iv. Kutayarisha Mfumo wa Upimaji Utendaji Kazi kwa Wizara za SMZ 
pamoja na ununuzi wa vifaa.

Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Sheria
Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Sheria imeanzishwa mwaka 2022/23 kwa 
lengo la kuwezesha wananchi kisheria na kuhakikisha upatikanaji wa haki. 
Programu hii imepangwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano 2022/23 
hadi 2026/27 na itagharimu jumla ya TZS 5.0 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, 
programu imepangiwa kiasi cha TZS 1.2 bilioni (TZS 250 milioni kutoka 
Serikalini na TZS 969 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Kufanya mapitio ya sheria zinazosimamiwa na Wizara;

ii. Kutayarisha Mfumo wa Usajili wa Utoaji wa Msaada wa Kisheria pamoja 
na mafunzo kwa watoa huduma za Msaada wa Kisheria; na

iii. Kutayarisha Jukwaa la Taarifa za Maadili na Uchambuzi.

 Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo.
i. Kuimarisha mifumo na uwezo wa Taasisi za sheria na rasilimali watu;

ii. Kuziwezesha Asasi za Kiraia kutoa msaada wa kisheria na kuhamasisha 
jamii juu ya haki za kisheria na za kibinadamu kwa makundi hatarishi; na

iii. Kuanzisha mfumo wa upatikanaji wa haki kwa kesi za unyanyasaji wa 
kijinsia.

Mradi wa Usimamizi wa Upatikanaji wa Haki kwa Wanawake Katika Kesi za 
Udhalilishaji (UN-WOMEN)
Mradi huu una lengo la kupunguza vitendo vya udhalilishaii kwa vijana, 
wanawake na watoto. Mradi umeanza mwaka 2023/2024 na unatekelezwa kwa 
kipindi cha miaka minne ambapo kwa mwaka wa fedha 2023/2024 umepangiwa 
jumla ya TZS 373 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli zifuatazo:- 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikalini.
i. Kuimarisha uratibu na taratibu za usimamizi wa kesi katika ngazi ya 

kitaifa kupitia mikutano kati ya polisi, mahakama na DPP;
i. Kuimarisha programu za utoaji wa huduma za msaada wa kisheria kwa 

wanawake na watoto;
ii. Kuandaa Miongozo ya Hukumu ya Kimahakama; 
iii. Kujenga uwezo wa Kitengo cha Ulinzi cha kesi za jinai cha Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Mashtaka (Protection Unit); na
iv. Kufanya Mapitio ya mfumo wa kisheria wa uwezeshaji na ulinzi wa 

wanawake.

8.4.1 Mahakama Kuu 
Mahakama kuu ndio chombo cha juu katika kupokea, kusikiliza na kuyatolea 
maamuzi mashauri yote ya jinai na madai ya wananchi yanayowasilishwa 
mahakamani ili kufanikisha upatikanaji wa  haki nchini. Kwa mwaka 2023/2024, 
Mahakama imepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo yenye jumla ya 
TZS 27.0 bilioni kutoka Serikalini. 
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Mradi wa Ujenzi wa Mahakama za Mikoa
Mradi huu una lengo la kujenga majengo ya mahakama za Mikoa na Wilaya kwa 
ajili ya kuimarisha mazingira ya kazi na kuwa na Ofisi za kisasa zitakozoengeza 
ufanisi katika utoaji wa huduma za kisheria na upatikanaji wa haki. Mradi huu 
umeanza 2022/2023 na umepangwa kutekelezwa katika kipindi cha miaka 
mitano (2022-2027) na utagharimu jumla ya TZS 48.6 bilioni. Kwa mwaka 
2023/2024, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 25 bilioni kutoka Serikalini kwa 
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Mjini Magharibi katika eneo la Mazizini-

Unguja;
ii. Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini katika eneo la Pale;

iii. Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kusini Unguja katika eneo la Tunguu/
Binguni; 

iv. Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini Pemba katika eneo la 
Kinyasini; na

v. Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kusini Pemba katika eneo la Mfikiwa-
Chake Chake.

Mradi wa Uimarishaji Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Taarifa za 
Kesi 

Mradi  umeanzishwa mwaka 2022/23 kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa 
uendeshaji wa kesi kwa njia ya kielektroniki ambao utaimarisha utendaji wa kazi 
za Mahakama katika kutoa huduma na haki kwa wananchi kwa wakati. Mradi 
umepangwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka miwili 2022/24 na utagharimu 
jumla ya TZS 5.1 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa kiasi cha 
TZS 2.0 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
 

i. Kuimarisha miundombinu katika majengo ya Mahakama; na
ii. Kuongeza huduma za kimtandao katika ngazi zote za mahakama. 
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8.5 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za 
      SMZ
 
Ofisi ina jukumu la kuratibu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za maendeleo 
katika Wilaya na Shehia zilizomo katika Mikoa, kujenga mazingira mazuri ya 
ushiriki wa wananchi katika kudumisha amani, usalama, ulinzi wa mali zao, 
kuimarisha huduma za kijamii, kuhakikisha kuwa jamii inashiriki katika kupanga 
na kusimamia shughuli za maendeleo katika maeneo yao kwa kuzingatia misingi 
ya Utawala Bora. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi imepanga kutekeleza miradi 
mitatu ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 28.0 bilioni zilizopangwa 
kutolewa na Serikali.

Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama
Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama Zanzibar umeanzishwa mwaka 
2023/2024 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26 ambao unagharimu 
jumla ya TZS 31.09 bilioni. Mradi una lengo la kuimarisha ulinzi kwa kufikia 
viwango vya kimataifa ili kuweka mazingira salama kwa wananchi na wageni 
katika maeneo mbali mbali ya Zanzibar. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
Serikali na kwa mwaka 2023/2024, umepangiwa kiasi cha TZS 20.0 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuweka miundombinu mipya ya mawasiliano ya ulinzi na usalama;
ii. Ununuzi wa vitendea kazi vya operesheni vya Idara Maalum za SMZ; 

na
iii. Kusimamia uendeshaji wa Mradi wa Mji Salama.

Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Masheha Zanzibar
Mradi wa ujenzi wa Ofisi za Masheha umeanzishwa mwaka 2023/2024 na 
unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26 ambao unagharimu jumla ya TZS 
15.98 bilioni.  Mradi una lengo la kuimarisha Ofisi za shehia zitakazotoa 
huduma zinazohitajika kwa jamii, pia kuwa na mazingira bora ya kufanya 
kazi kwa ufanisi pamoja na kuweka nyaraka za siri za Serikali kuwa salama na 
kulindwa mahali sahihi. Baada ya kukamilika kwa mradi huo katika manispaa 
zote, mijini na maeneo ya pembezoni mwa Zanzibar itawanufaisha wananchi 
na kuwarahisisha kutekelezwa kazi zao kwa wepesi. Mradi huu unatekelezwa 
kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2023/2024, umepangiwa kiasi cha TZS 
3.0 bilioni . 
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Shughuli iliyopangwa Kutekelezwa 
• Kuanza ujenzi wa majengo ya Ofisi za Masheha katika shehia 60 

Unguja na Pemba. 

Mradi wa Ujenzi wa Viwanda vya Idara Maalum za SMZ
Mradi wa Kuimarisha Ujenzi wa Viwanda vya Idara Maalum za SMZ 
umeanzishwa mwaka 2022/23 - 2023/24 unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi 
cha miaka miwili kwa gharama ya TZS 5.72 bilioni. Mradi una lengo la kuimarisha 
ukuaji wa uchumi na kuleta maendeleo zaidi kwenye Idara Maalum za SMZ ili 
kuleta tija kwao na jamii kwa ujumla. Mradi unatekelezwa kwa kutumia fedha 
za Serikali na kwa mwaka 2023/2024, umepangiwa jumla ya TZS 5.0 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuanza na ujenzi wa kiwanda – Mtoni;
ii. Ununuzi wa malighafi na mashine za kuendeshea kiwanda; na 
iii. Utoaji wa mafunzo ya uzalishaji wa kiwanda.

8.5.1 Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
Ofisi ina jukumu la kuimarisha huduma za usajili wa matukio ya kijamii, 
kutoa kumbukumbu na takwimu za jamii zilizotokana na matumizi ya mifumo 
ya kisasa ya usajili wa matukio ya kijamii, kutumia teknolojia ya habari na 
mawasiliano katika kuchukua, kushughulikia, kuchambua, kutoa taarifa na 
kuhifadhi kumbukumbu za matukio ya kijamii. Vile vile inashughulikia mifumo 
ya usajili wa taarifa za vizazi, vifo, ndoa, talaka pamoja na vitambulisho vya 
Mzanzibari Mkaazi. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi imepanga kutekeleza mradi 
mmoja wa maendeleo utakaogharimu kiasi cha TZS 950 milioni zinazotarajiwa 
kutolewa na Serikali.

Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usajili
Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usajili umeanzishwa mwaka 2021/22, 
unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26 kwa gharama ya jumla ya TZS 7.0 
bilioni. Mradi una lengo la kuimarisha taarifa na usalama wa mfumo wa usajili 
wa taarifa za matukio ya kijamii na mfumo wa vitambulisho mbali mbali. 
Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali ambapo kwa mwaka 2023/2024 
umepangiwa kiasi cha TZS 950.0 milioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuwezesha mfumo wa vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi;
ii. Kufunga mifumo ya kiusalama; na 
iii. Kuingiza taarifa za usajili kwenye mfumo wa usajili. 

8.5.2 Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM)
Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo kina lengo la kuimarisha ulinzi, usalama 
wa raia na mali zao, kuzuia magendo ya aina zote kwa njia zinazoweza kutumika 
kwa kipitishia magendo, kupambana na uhalifu unaofanywa kupitia baharini 
ukiwemo ule wa usafirishaji haramu wa madawa ya kulevya. 

Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kambi na Nyumba za KMKM
Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kambi na Nyumba za KMKM umeanzishwa 
mwaka 2016/17 na unatarajiwa kutumia jumla ya TZS 11.32 bilioni. Mradi 
una lengo la kutekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha wafanyakazi wa 
Idara Maalum za SMZ kuwa na huduma nzuri na mazingira bora ya kazi. 
Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee na kwa mwaka 2023/2024, 
umetengewa kiasi cha TZS 2.5 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuanza ujenzi wa nyumba za maafisa kambi ya Wete; na
ii. Ujenzi wa kambi ya Kizimkazi na Jengo la Ofisi - Bwefum.

8.5.3 Kikosi cha Valantia                                                                                                
Kikosi kina lengo la kutoa huduma ya ulinzi kwa kushirikiana na taasisi nyengine 
za ulinzi na usalama za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya kudumisha amani na mshikamano wa 
Taifa. Pia ni chombo muhimu na chenye ufanisi katika kutoa huduma ya ulinzi 
wa nchi, raia na mali zao. 

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Maaskari
Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Maaskari umeanzishwa mwaka 
2017/18 unatarajiwa kutumia jumla ya TZS 10.8 bilioni. Mradi una lengo la 
kutekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha kuwa Idara Maalum za SMZ zinapata 
majengo mazuri ili kuimarisha utendaji wa kazi kwa wafanyakazi wake. Mradi 
unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee ambapo kwa mwaka 2023/2024, 
umetengewa kiasi cha TZS 1.5 bilioni. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ukarabati wa mahanga ya kulala askari katika kambi ya Pangatupu;  

Ujenzi wa hanga na Ofisi kambi ya Kiashange;  
ii.      Ujenzi wa vibanda vya walinzi katika kambi ya Muyuni, Kikungwi,    

     Pujini, Micheweni, Mto wa pwani, Kiashange na Mwanyanya; na     
iii.      Ufuatiliaji na uendelezaji wa mradi. 

8.5.4 Chuo cha Mafunzo 
Chuo kina lengo la kuwapokea wale wote wanaoletwa Chuo cha Mafunzo 
kwa mujibu wa Sheria, kuwalinda pamoja na kuwarekebisha ili wanaporudi 
katika jamii wawe raia wema na watiifu. Vile vile wanaimarisha mazingira kwa 
kuwapatia zana za kufundishia, pamoja na kujenga uwezo kwa walimu ili kutoa 
huduma bora za urekebishaji na ushauri nasaha kwa wanafunzi wanapoingia na 
wanapotoka Chuoni hapo. 

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Mahanga
Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Mahanga umeanzishwa mwaka 
2017/18 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2024/25 kwa lengo la kutekeleza 
azma ya Serikali ya kuhakikisha watendaji wa Idara Maalum za SMZ wanafanya 
kazi zao katika mazingira mazuri. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umetengewa 
kiasi cha TZS 1.5 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya ukarabati mkubwa wa hanga la Wete-Pemba;  
ii. Kujenga kituo cha afya Wete-Pemba;   
iii. Kukamilisha ujenzi wa jengo la Ofisi Makao Makuu Kilimani – 

Unguja; na
iv. Ununuzi wa samani za Ofisi ya Wete – Pemba. 

    
8.5.5 Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)
JKU lina lengo la kuratibu, kusimamia na kuendesha mafunzo endelevu kwa 
vijana wa Zanzibar waweze kujengeka kiuzalendo, kujitegemea na kujiamini. 
Vile vile Jeshi linachangia kuimarisha uchumi kwa kutoa mafunzo ya uzalishaji, 
ufundi na kazi za amali. 

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Kambi za JKU 
Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Kambi za JKU umeanzishwa 
mwaka 2017/18 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2024/25 ukiwa na jumla ya 



MWELEKEO WA HALI  UCHUMI KWA  MWAKA 2023 NA MPANGO WA MAENDELEO KWA 2023/2024 25

TZS 27.5 bilioni. Mradi una lengo la kutekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha 
kuwa Idara Maalum za SMZ zinapata majengo mazuri ili kuimarisha utendaji 
wa kazi kwa wafanyakazi wake.  Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali 
pekee na kwa mwaka 2023/2024, mradi umetengewa kiasi cha TZS 3.0 bilioni.

Shughuli ilizopangwa Kutekelezwa 
• Kuanza ujenzi wa jengo la ghorofa mbili kwa ajili ya watumishi Wawi 

– Pemba. 

8.5.6 Kikosi cha Zimamoto na Uokozi
Kikosi cha Zimamoto na Uokozi kina jukumu la kusimamia na kuhakikisha 
kuwa huduma za zimamoto na uokozi kwenye maeneo mbali mbali ya wananchi, 
bandarini na viwanja vya ndege Unguja na Pemba. Kwa mwaka 2023/2024, 
Kikosi hiki kimepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu 
kiasi cha TZS 3.5 bilioni.

Mradi wa Ujenzi wa Mahanga na Nyumba za Maaskari
Mradi wa Ujenzi wa Mahanga na Nyumba za Maaskari umeanzishwa mwaka 
2017/18 na unatarajiwa kukamilika 2024/25 ukiwa na jumla ya gharama ya TZS 
8.81 bilioni. Mradi ulianzishwa kwa lengo la kutekeleza azma ya Serikali ya 
kuhakikisha watendaji wa Idara Maalum za SMZ wanafanya kazi zao katika 
mazingira mazuri. Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee na kwa 
mwaka 2023/2024, umetengewa kiasi cha TZS 1.5 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuanza ujenzi wa vituo na mahanga mawili maeneo ya Paje, Kiwengwa 

na Kibuteni kwa Unguja na Tasini kwa Pemba; na
ii. Kufanya ukarabati wa vituo na mahanga maeneo ya Marumbi na Kigunda 

kwa Unguja na Chanjaani kwa Pemba.

Mradi wa Ununuzi wa Magari na Vifaa vya Kuzimia Moto 
Mradi wa ununuzi wa magari ya zimamoto na uokozi umeanzishwa mwaka 
2021/22 unatarajiwa kukamilika mwaka 2023/2024 ukiwa na jumla ya gharama 
TZS 4.0 bilioni. Mradi una lengo la kukabiliana na maafa yanayosababishwa 
na majanga ya moto kwa wananchi na mali zao, majanga yanayotokana na meli 
za abiria na mizigo na vyombo vyengine vya usafiri wa baharini na nchi kavu. 
Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee na kwa mwaka 2023/2024, 
umetengewa kiasi cha TZS 2.0 bilioni. 
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Shughuli iliyopangwa Kutekelezwa 
• Ununuzi wa gari mbili mpya za utoaji huduma ya uokozi na uzimaji moto.

8.6 Ofisi ya Makamo wa Kwanza wa Rais
Ofisi ina dhamana ya kuratibu na kusimamia shughuli za sekta mtambuka 
zikiwemo mazingira, Ukimwi, Watu Wenye Mahitaji Maalum pamoja na udhibiti 
wa madawa ya kulevya. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Ofisi imepanga 
kutekeleza miradi sita ambayo itagharimu jumla ya TZS 4.95 bilioni ambapo 
(TZS 3.5 bilioni kutolewa na Serikali na TZS 1.45 bilioni kutolewa na Washirika 
wa Maendeleo).

Mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi na Usimamizi wa 
Mazingira
Mradi umeanzishwa kwa lengo kutathmini hali halisi ya maeneo yaliyo hatarini 
kutokana na mabadiliko ya tabianchi na njia sahihi za kuhimili (Climate Change 
Vulnerability Assessment), pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabianchi katika 
ukanda wa pwani. Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka wiwili kuanzia 
mwaka 2022/2023 hadi 2023/2024. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 2.0 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuendelea na ujenzi katika maeneo yaliyoharibika kimazingira kutokana 

na mabadiliko ya tabianchi kwa kujenga ukuta, matuta na njia za 
kupunguza athari pembezoni mwa fukwe (Nungwi, Msuka, Sipwese na 
Kisiwa Panza); 

ii. Kufanya utafiti wa kina katika maeneo yote ya Zanzibar ambayo yapo 
hatarini kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi; 

iii. Kusimamia na kufanya ufuatiliaji katika eneo la Sipwese; na
iv. Kusaidia shughuli za kiuchumi na kijamii katika eneo la Chuini. 

Mpango wa Kuirithisha Zanzibar Kijani 
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha hali ya uoto wa asili wa 
Zanzibar na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa faida endelevu 
ya kimazingira, kiuchumi na kijami. Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2022/23 hadi 2027/28, na unagharimu jumla ya TZS 
21.45 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa jumla ya TZS 1.5 
bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kusaidia jamii katika shughuli za kiuchumi na za kijami Unguja na 

Pemba kwa kununua vifaa vya kitaaluma vya ukulima kwa Wilaya zote;
ii. Ununuzi wa mbegu na miche ya mikoko, matunda na kupanda miti kwa 

muda katika Wilaya zote;
iii. Ujenzi wa ‘Green House’ kwa kila Wilaya Unguja na Pemba; 
iv. Kutoa mafunzo ya kupanda miti na kutunza mazingira kwa wakufunzi wa 

NGOs na viongozi wa ngazi za chini Unguja na Pemba; na
v. Kurikodi makala (documentary) juu ya mafanikio yaliyopatikana katika 

maeneo yaliyopandwa miti.

Mradi wa Kuimarisha Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Jamii ya 
Pwani
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kujenga uwezo wa wakulima wadogo, 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa njia za vitendo na ubunifu 
ambazo zitakua na matokeo yenye tija. Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia 2021/2022 hadi 2023/2024, unagharimu jumla TZS 2.4 
bilioni (USD 1,000,000). Mradi unatekelezwa kwa pamoja baina ya Ofisi ya 
Makamo wa Kwanza wa Rais na Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo kutoka 
Mfuko wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi (Adaptation Fund) na kwa mwaka 
2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 774 milioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ujenzi na usanifu wa mabwawa ya samaki katika eneo la Mafufuni - 

Bumbwini kwa Unguja na Tovuni kwa Pemba;
ii. Kusaidia uanzishwaji wa vitalu vya mikoko kwa jamii katika eneo la 

mradi;
iii. Kuanzisha shirika la wamwagiliaji katika eneo la Bumbwini - Unguja na 

Tovuni - Pemba;
iv. Kuanzisha ushirika na kujenga uwezo kwa wazalishaji wa asali Unguja 

na Pemba; na
v. Kuendelea na ujenzi wa mashimo kwa ajili ya kuzuia maji ya chumvi 

kujaa katika eneo la Kiongwe kidogo.
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Mradi wa Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Kutumia Mfumo wa 
Ikolojia Vijijini

Mradi una lengo la kusaidia uhimili wa mabadiliko ya tabianchi kwa kurejesha 
uoto wa asili kwa kutumia mifumo ya ikolojia, kutoa elimu ya kilimo chenye 
kustahamili athari za mabadiliko ya tabianchi na kuwajengea uwezo jamii 
juu ya njia mbadala za kujipatia kipato ambazo hazina athari za kimazingira. 
Mradi unatekelezwa kwa miaka sita, kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2023/2024, 
na unagharimu jumla ya TZS 1.10 bilioni. Mradi unatekelezwa kwa fedha za 
Washirika wa Maendeleo kutoka (United Nations Environment Programme-
UNEP) na kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 234 milioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuwawezesha wananchi kwa kuwapatia mifugo ilioboreshwa ya ngo’mbe, 

kuku na mbuzi pamoja na  mashine za ufugaji nyuki na usindikaji katika 
kijiji cha Mbuyu Tende na Juga Kuu; na

ii. Kuwawezesha wananchi kwa kuwapatia mashine ya kutotolea mayai kwa 
utoaji wa kuku wa kienyeji katika kijiji cha Juga Kuu.

Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Maji Machafu katika Eneo la Msingini- 
Kichungwani Chake Chake Pemba. 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kusafisha maji taka katika maeneo ya makaazi 
kwa kutumia Mfumo wa kiasili (Nature Based System) kama vile nyasi kwa ajili 
ya kupunguza uchafu wa mazingira hasa katika pwani ya hifadhi ya ukanda wa 
Pemba (PECCA). Mradi unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo 
kutoka (United Nations Environment Programme-UNEP) na kwa mwaka 
2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 192 milioni.  

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Ujenzi wa chemba na mtaro wa maji machafu eneo la Peka;

ii. Ujenzi wa uzio wa kiunganishi cha mnyororo wa kuzunguka mabwawa; 
iii. Ujenzi wa matuta ya udongo kwa eneo la mradi; na
iv. Kutoa mafunzo ya matumizi ya mimea katika kazi za mikono kwa 

wenyeji. 
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Mradi wa Kuimarisha Jamii kwa Kuzingatia Ikolojia na Shughuli za Kujipatia 
Kipato kwa Wavuvi Wadogo Wadogo na Usimamizi wa Eneo la Hifadhi la 
Mkondo wa Pemba (PECCA)

Mradi umeanzishwa kwa mpango endelevu wa matumizi ya maliasili za bahari 
na shughuli za kujipatia kipato kwa jamii ya eneo la Hifadhi - PECCA. Mradi 
unatekelezwa kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia mwaka 2022/23 hadi 
2023/2024. Mradi unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa 
mwaka 2023/2024 umepangiwa jumla ya TZS 249 milioni. 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa
i. Kuanzisha mfumo wa usimamizi wa taka za kaya zinazoathiri mazingira 

ya bahari ili kulinda mazingira ya pwani katika eneo la Tibirinzi - Chake 
Chake;

ii. Kuandaa Mpango wa Usimamizi wa Uvuvi na Mpango wa Matumizi 
bora ya Bahari; 

iii. Kuanzisha vyanzo mbadala vya kujipatia kipato ili kupunguza shindikizo 
la matumizi ya maliasili bahari;  

iv. Kusaidia mpango wa ufuatiliaji na ufanyaji wa doria ili kudhibiti uvuvi 
haramu;

v. Kuandaa miongozo ya  urejeshaji wa maliasili bahari; 
vi. Kuanzisha maeneo ya majaribio ya biashara ya hewa ya kaboni kwenye 

misitu ya mikoko; na
vii. Kuandaa muongozo wa ufungaji wa shughuli za uvuvi. 

8.6.1 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya
Mamlaka ina dhamana ya kuratibu mapambano dhidi ya biashara, usafirishaji na 
matumizi ya dawa za kulevya, kutoa taaluma kwa jamii juu ya athari za dawa 
za kulevya, kutoa tiba pamoja na ushauri nasaha kwa waathirika wa dawa za 
kulevya. Kwa mwaka 2023/2024, Tume imepanga kutekeleza mradi mmoja 
utakaogharimu jumla ya TZS 1.5 bilioni kutoka Serikalini. 

Mradi wa Kuimarisha Mamlaka ya Kupambana na Madawa ya Kulevya 
Mradi wa Ujenzi wa Kituo umeanza utekelezaji wake awamu ya pili (II) mwaka 
2018/19 hadi 2024/2025. Mradi una lengo la kuimarisha kituo cha matibabu na 
kurekebisha tabia kwa watumiaji wa dawa za kulevya. Mradi unatekelezwa na 
Serikali pekee na kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa kiasi cha TZS 1.5 
bilioni. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuendelea na ujenzi wa jengo kuu la utawala katika kituo cha Kidimni;

ii. Kuendelea na ujenzi wa jengo kuu la soba liliopo Kidimni;
iii. Kuendelea na ujenzi wa kibanda cha mlinzi Kidimni;
iv. Ukarabati wa jengo la Ofisi za Mamlaka iliopo Kilimani; na
v. Kuanza na ujenzi wa kituo cha tiba na marekebisho ya tabia Kangagani 

– Pemba. 

8.7 Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais - Sera, Uratibu na Baraza la
      Wawakilishi 
Ofisi ya Makamo wa Pili wa Rais - Sera Uratibu na Baraza la Wawakilishi ina 
dhamana ya kusimamia, kuratibu na kufuatilia shughuli zote za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, sambamba na kusimamia shughuli za Muungano kwa 
kufuata misingi ya katiba na sheria pamoja na kulinda haki za binadamu na 
ushirikishwaji. Kwa mwaka 2023/2024, Ofisi imepanga kutekeleza programu 
moja itakayogharimu jumla ya TZS 17.6 bilioni (TZS 100 milioni kutolewa na 
Serikali na TZS 17.5 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini Awamu ya Tatu (TASAF III) Kipindi 
cha Pili 
Programu inatekelezwa baina ya Tanzania Bara na Zanzibar, inagharimu jumla 
ya TZS 112.2 bilioni. Programu imeanza utekelezaji kwa awamu (III) mwaka 
2020/21 na kumalizika ifikapo mwaka 2024/25, ikiwa na lengo la kuziwezesha 
kaya masikini sana kuongeza kipato, fursa na uwezo wa kugharamia mahitaji 
muhimu ya kibinadamu hasa chakula, afya na elimu. Programu hii inakusudia 
kutekeleza miradi iliyoibuliwa na wananchi katika nyanja mbali mbali za 
elimu, afya na ajira za muda, kwa lengo la kuwawezesha wananchi ili waweze 
kujikwamua na umasikini. Kwa mwaka 2023/2024 programu hii imepangiwa 
kiasi cha TZS 17.6 bilioni ambazo TZS 100 milioni kutoka Serikalini na TZS 
17.5 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.     
                 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i. Kuratibu shughuli za TASAF baina ya Unguja, Pemba na Tanzania Bara;
ii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa mradi wa TASAF; na

iii. Kuandaa mikutano ya Kamati ya Uongozi na Kamati ya Wataalamu.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i. Kuanza ujenzi wa kituo cha mama na mtoto katika eneo la Upenja Unguja;

ii. Kuanza ujenzi wa ukumbi wa kufanyia mitihani skuli ya Bambi - Unguja;
iii. Ukarabati wa skuli na ukumbi wa kufanyia mitihani katika skuli ya 

Kizimkazi Mkunguni - Unguja; na
iv. Uhaulishaji wa fedha kwa kaya masikini (walengwa wa mradi).

8.8 Wizara ya Afya
Wizara ya Afya ina jukumu na wajibu wa kusimamia afya za wananchi wote 
wa Zanzibar ili waweze kushiriki kikamilifu katika shughuli za ujenzi wa Taifa 
na kuleta maendeleo endelevu. Sekta hii inatekeleza Mpango wa Maendeleo 
wa Zanzibar (ZADEP) kwa kuimarisha miundombinu na mifumo ya utowaji 
wa huduma za afya kwa kuimarisha uwezo wa sekta katika utoaji wa huduma 
za afya zilizobora kwa wananchi. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Wizara ya 
Afya imepanga kutekeleza programu saba na miradi minne ya maendeleo yenye 
thamani ya jumla ya TZS 76.80 bilioni (TZS 54.18 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 22.62 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya ya Msingi
Programu hii imeanza mwaka 2023/2024 na ina lengo la kuimarisha afya ya 
msingi kwa kuimarisha miundombinu ya vituo vya afya ya msingi ili viweze 
kutoa huduma za afya ya msingi zenye kiwango na kuimarisha afya ya 
jamii. Programu hii inatekelezwa na Serikali ambapo kwa mwaka 2023/2024 
imepangiwa jumla ya TZS. 20.0 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i) Kuvifanyia ukarabati vituo vya afya 18; na
ii) Kuvijenga tena vituo vya afya 25 ambavyo havijafikia vigezo 

vinavyohitajika.

Programu ya Kuimarisha Huduma za Mama na Mtoto 
Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ya utoaji wa huduma za 
mama na mtoto nchini. Programu imeanza mwaka 2022/23 na inatarajiwa 
kutekelezwa kwa muda wa miaka mitano kwa gharama ya USD 25 milioni. Kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024, programu hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 
1.7 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i) Kujenga miundombinu ya usafi wa mazingira (WASH) katika vituo vya Afya 

vya Miwani, Shungi na Finya;
ii) Kuifanyia Mapitio Mitaala ya Uuguzi na Ukunga; 
iii) Kutoa mafunzo ya muda mrefu kwa wataalamu wa afya kwa ngazi ya 

Shahada ya Uzamili;
iv) Kuwajengea uwezo wahudumu wa afya wa kujitolea wawe na uelewa zaidi 

wa masuala ya lishe, huduma za mama na mtoto na usafi wa mazingira; na
v) Ununuzi wa kompyuta ili kuimarisha huduma za kidijitali katika vituo vya 

afya.

Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi Katika Hospitali za Wilaya 
na Mkoa
Programu ina lengo la kuimarisha makaazi kwa wafanyakazi ili wawe na utulivu 
wa kufanya kazi na kuongeza ufanisi na kupatikana muda wote itakapotokea 
dharura. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya TZS 20.0 bilioni zimetengwa 
kutoka Serikalini kwa ajili ya utekelezaji wa programu hii. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Mkoa –Lumumba;
ii. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Wilaya – Pangatupu;
iii. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Wilaya - Mwera 

Pongwe;
iv. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya  Wilaya – Kitogani; 
v. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Wilaya – Vitongoji; 

na
vi. Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali ya Wilaya – Kinyasini. 

Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Afya
Program hii ina lengo la kuimarisha miundombinu itakayosaidia katika utoaji 
wa huduma za afya zenye ubora na viwango vinavyokubalika. Kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.0 bilioni 
kutoka Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i) Kuanza ujenzi wa Bohari Kuu ya Dawa – Unguja;
ii) Kuanza ujenzi wa Maabara ya Bio-chemistry; na
iii) Kufanya malipo kwa fedha zilizosalia kwa Wakandarasi (retention).

Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Afya 
Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Afya umeanza mwaka 2023/2024 una 
lengo la kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika kutoa huduma bora za afya. 
Utekelezaji wa mradi huu utajumuisha hospitali za Wilaya na Mkoa Unguja 
na Pemba. Aidha, mradi huu utatekelezwa kwenye vituo vya afya ya msingi 
(Dispensaries na Health Centers) ili kwenda sambamba na mabadiliko ya kutoa 
huduma kidigitali (Digital Health Transformation). Kwa mwaka wa fedha 
2023/2024, jumla ya TZS 10.0 bilioni zimepangwa kutoka Serikalini kutekeleza 
shughuli za mradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i) Utandazaji wa Mkonga wa Taifa kwenye vituo vyote 168 vya afya ya 

msingi;
ii) Ufungaji wa Mtandao wa ndani (LAN) kwenye Vituo 168;
iii) Ununuzi wa vifaa vikiwemo kompyuta, UPS, Printer na Laptops; na
iv) Kuendesha mafunzo ya mifumo kwa watumiaji.

Programu ya Kumaliza Malaria Zanzibar
Programu hii ina lengo la kutokomeza maradhi ya malaria kwa kuhakikisha 
kwamba maradhi haya yanamalizika kabisa hapa Zanzibar. Aidha, programu hii 
inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. 
Kwa mwaka 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 1.53 bilioni (TZS 
550.0 milioni kutoka Serikalini na TZS 977.7 milioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo) kwa ajili ya utekelezaji.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i) Uchunguzi na utibabu wa ugonjwa wa malaria; na  
ii) Udhibiti wa mbu waenezao malaria.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo
i) Uchunguzi na utibabu wa ugonjwa wa malaria;
ii) Ufuatiliaji wa mwenendo wa ugonjwa wa malaria; na
iii) Udhibiti wa mbu waenezao malaria.
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Programu Shirikishi ya UKIMWI, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma
Programu hii ina lengo la kupambana na maradhi ya Ukimwi, Homa ya Ini, 
Kifua Kikuu na Ukoma. Lengo kuu ni kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi 
vya Ukimwi, kupunguza vifo vitokanavyo na maradhi ya kifua kikuu, homa 
ya Ini na kupunguza maambukizi ya ukoma. Programu hii inatekelezwa kwa 
mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Jumla ya TZS 
1.55 bilioni zimetengwa kutekeleza mradi huu (TZS 1.05 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo na TZS. 500.0 milioni kutoka Serikalini) kwa mwaka 
2023/2024.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Kuimarisha utoaji wa huduma za kinga na tiba ya Homa ya Ini; na

ii. Kuimarisha utoaji wa huduma za UKIMWI,  Kifua Kikuu na Ukoma.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo

i.  Kuimarisha utoaji wa huduma za matibabu kwa wagonjwa wanoishi na 
virusi vya UKIMWI; na

ii  Kuimarisha huduma ya utoaji wa kinga ya maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto.

Programu Shirikishi ya Afya ya Uzazi wa Mama na Mtoto (IRCH)
Programu hii ina lengo la kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi pamoja na vifo 
vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Programu hii inatekelezwa 
kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Jumla ya TZS 
5.8 bilioni zimetengwa kwa programu hii (TZS 1.0 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 4.8 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa mwaka 2023/2024. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Kuimarisha huduma za mama na watoto chini ya miaka 5 na watoto 

wachanga;
ii. Kuimarisha huduma za afya ya uzazi na kupunguza vifo vya mama na 

mtoto;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa za mama na mtoto; na
iv. Kuimarisha huduma za damu salama.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 
i. Kuimarisha huduma za mama na watoto chini ya umri wa miaka 5 na 

watoto wachanga;
ii. Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ya uzazi na kupunguza matatizo na 

vifo vya mama na mtoto; na
iii. Kuimarisha utoaji wa huduma za chanjo za mama na watoto.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Afya-Kizimkazi
Mradi huu umeanza mwaka 2023/2024 na unalengo la kuimarisha miundombinu 
ya afya kwa kujenga kituo cha afya ambacho kitatoa huduma bora kwa wananchi 
wa eneo hilo na maeneo jirani. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha kutoka 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo jumla ya TZS. 4.0 bilioni 
zimetenga kwa mwaka 2023/2024. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i) Ujenzi wa Kituo cha Afya; na
ii) Ununuzi wa vifaa tiba.

Mradi wa Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmoja
Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma katika hospitali ya Mnazi Mmoja 
kwa kuimarisha miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na ununuzi wa vifaa 
tiba vya kisasa. Kupitia mradi huu Serikali imepanga kufanya ukarabati mkubwa 
katika hospitali ya Mnazi Mmoja ili kuiwezesha kutoa huduma nzuri na zenye 
kukidhi mahitaji. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Mradi umepangiwa kutumia 
jumla ya TZS 10.0 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kumlipa Mshauri Elekezi;

ii. Kufanya ukarabati wa majengo ya hospitali ya Mnazi Mmoja; na
iii. Uratibu na usimamizi wa mradi.

Mradi wa Kuipandisha Hadhi Hospitali ya Mnazi Mmoja
Mradi huu unalengo la kuimarisha utoaji wa huduma za afya katika hospitali ya 
Mnazi Mmoja. Mradi huu unatekelezwa na Serikali na kwa mwaka wa fedha wa 
2023/2024, umetengewa TZS 1.1 bilioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i) Ununuzi wa machine na vifaa tiba;
ii) Ununuzi wa mtambo wa kuchomea taka tiba (incinerator); na
iii) Ununuzi wa samani.

8.9 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi 
Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi ina jukumu la kusimamia upangaji 
wa matumizi bora na upatikanaji wa rasilimali ardhi kupitia program mbalimbali 
za urasimishaji. Mipango mizuri ya ardhi itasadia kugawanya matumzi ya ardhi 
kulingana na shughuli mbalimbali zinazoendelea kutekelezwa nchini, ikiwemo 
uwekezaji, michezo, biashara, viwanda, kilimo na makaazi. Aidha, Wizara 
ina jukumu la kuratibu sekta ya makaazi ambayo ina jukumu la kuhakikisha 
upatikanaji wa makaazi bora na salama kwa wananchi. Wizara hutumia wadau 
mbalimbali wakiwemo Shirika la Nyumba, Mabenki na Mifuko ya hifadhi ya 
jamii ili kurahishsiha upatikanaji wa makaazi yaliyobora, na ya kisasa. Kwa 
mwaka 2023/2024, Wizara hii imepanga kutekeleza mradi mmoja wa maendeleo 
kupitia Kamisheni ya Ardhi. 

Mradi wa Utayarishaji wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi 
Mradi huu ulianza mwaka 2022/23 ukiwa na lengo la kuipanga ardhi yote 
ya Zanzibar ili kutatua changamoto zinazoikabili sekta ya ardhi, ikiwemo 
changamoto ya usambazaji wa huduma za jamii, uwekezaji, miundombinu, 
mahitaji ya makaazi, viwanda pamoja na maeneo ya wazi. Aidha, mradi utasaidia 
kupunguza changamoto ambazo hujitokeza katika maeneo ya uwekezaji haswa 
katika maeneo ya fukwe. Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali. Kwa mwaka 
2023/2024, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 4.5 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kutayarisha mipango ya maendeleo ya usimamizi wa miji pamoja na 

kuimarisha mifumo ya udhibiti; 
ii. Ununuzi wa vitendea kazi katika utekelezaji wa mpango wa matumzi ya 

ardhi;
iii. Kutayarisha mipango ya maendeleo kwa vijiji ambavyo vipo karibu na 

EPZ;
iv. Uimarishaji wa Miji na upangaji wa maeneo ya nje ya Miji;
v. Kutayarisha mipango ya maendeleo na usimamizi wa NESAP; na

vi. Kuimarisha maeneo ya wazi.
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8.10 Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda 
Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda ina jukumu la kukuza na 
kuendeleza sekta ya biashara na viwanda kwa lengo la kuleta maendeleo nchini. 
Kwa mwaka 2023/2024, Wizara hii itatekeleza shughuli za maendeleo kupitia 
miradi miwili ya maendeleo kwa gharama ya TZS 28.4 bilioni kutoka Serikalini.  

Mradi wa Kuimarisha Maeneo Tengefu ya Viwanda (Industrial Park)
Mradi huu umeanza mwaka 2019/20 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26, 
Mradi una lengo la kuvutia uwekezaji, kutengeneza ajira na kuongeza mauzo ya 
nje kwa kukabiliana na vikwazo vinavyozuia michakato ya ukuaji wa viwanda 
Zanzibar. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 mradi huu umepangiwa jumla ya 
TZS bilioni 26.0 kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi (Master Plan) na kufanya utafiti 

wa eneo (Topograpyical and Geotropical Survey) kwa eneo la uwekezaji 
Pangatupu;

ii. Kujenga mnara na tangi la maji la lita 7,000 katika eneo la uwekezaji 
Chamanangwe;

iii. Kujenga ukuta wa uzio, mabanda matatu ya viwanda na barabara za ndani 
katika eneo la uwekezaji Chamanangwe; na

iv. Kujenga ukuta wa uzio, mabanda matano ya viwanda pamoja na 
miundombinu ya umeme na TEHAMA katika eneo la uwekezaji Dunga.

Mradi wa Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonyesho Zanzibar 
Mradi huu ulianza mwaka 2017/18 na kutarajia kukamilika mwaka 
2024/25 ambapo lengo kuu ni kuweka mazingira mazuri ya kibiashara kwa 
kuweka miundombinu ya huduma bora za kibiashara na kutoa msaada kwa 
wafanyabiashara wadogo na wa kati. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 2.4 bilioni kutoka Serikalini.
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i. Kukamilisha uwekaji wa miundombinu ya umeme na maji;                
ii. Kuweka sawa (Leveling) eneo la maonesho na kujenga ukuta;
iii. Ununuzi wa vifaa vya maonesho ikiwemo mashamiana na zana zake; na
iv. Ujenzi wa vibaraza vya kuwekea mashamiana, vyoo, maegesho ya 

vyombo vya moto pamoja na ufungaji wa vifaa vya ulinzi katika Uwanja 
wa Maonesho.
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8.11 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
Maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika taifa lolote yanapatikana kwa 
kuwepo kwa misingi imara ya Elimu inayoenda sambamba na mabadiliko ya 
kisayani na teknolojia. Serikali imekuwa ikijidhatiti kuboresha miundombinu ya 
elimu kwa lengo la kuwa na mazingira bora ya utoaji wa elimu itakayoimarisha 
rasilimali watu  ili kukidhi mahitaji ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii kama 
ilivyoainishwa katika Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050 na Mpango wa 
Maendeleeo wa Zanzibar wa 2021-2026. Kwa mwaka 2023/2024, Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali imepangiwa jumla ya TZS 181.07 bilioni ambapo 
Serikali imepanga kutoa TZS 98.97 bilioni na Washirika wa Maendeleo TZS 
82.10 bilioni ili kutekeleza Programu moja na Miradi minne ya Maendeleo.

Programu ya Uimarishaji Miundombinu ya Elimu
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuinua ubora wa elimu kwa kuimarisha 
mazingira ya kufundishia na kujifunza. Kwa mwaka 2023/2024 Programu hii 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 131.23 bilioni (TZS 59.04 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 72.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa 
kutekeleza kazi zilizopangwa kutekelezwa.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Mchango wa Serikali katika ujenzi wa vituo vitano vya Mafunzo ya 

Amali, Chuo cha Ubaharia na jengo la mafunzo ya mafuta na gesi na 
kituo cha kuwaendeleza wajasiriamali;

ii. Ujenzi wa nyumba 20 za walimu;
iii. Kujenga skuli 31 za ghorofa zikiwemo 12 za msingi na 19 za Sekondari; 

na
iv. Mchango wa Serikali katika ujenzi wa dakhalia katika Skuli za Paje 

Mtule na Chwaka Tumbe.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo
i. Ujenzi wa Majengo Matano ya Ofisi katika Wilaya (Kaskazini A, 

Magharibi B, Kusini, Micheweni na Chake Chake) zenye maktaba, Ofisi 
za ukaguzi wa elimu na chumba cha TEHAMA Unguja na Pemba na 
kukamilisha Ofisi ya Wilaya ya Elimu ya Mkoani pamoja na kuzipatia 
vifaa;

ii. Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu Kiuyu na Mazizini, TC Kiembesamaki 
na Maktaba Kuu;
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iii. Ujenzi wa vituo vitano vya Mafunzo ya Amali, Chuo cha Ubaharia na jengo 
la mafunzo ya mafuta na gesi na kituo cha kuwaendeleza wajasiriamali;

iv. Ukarabati wa Skuli 23 za Maandalizi, Msingi na Sekondari zikiwemo 
Kidongochekundu, Chanjamjawiri, Muyuni Sekondari, Chumbuni 
Msingi, Faraja Sekondari, Kengeja-Dakhalia Sekondari, Kiuyu 
Minungwini, Chutama, Mikunguni, Fidel Castro Ukumbi, Dakhalia ya 
watoto wa Kiume Lumumba, Maungani, Uzini Msingi, Chaani Sekondari, 
Jang’ombe Maandalizi, Kizimbani Msingi, Mahonda, Ndagoni Msingi, 
Ole, Maziwa Ng’ombe na Mahonda;

v. Kukiimarisha Chuo cha Karume cha Sayansi na Teknolojia kwa kutanua 
na kufanya ukarabati wa maabara na karakana;

vi. Kujenga jengo la Ofisi  la Wizara Unguja na Pemba;
vii. Kujenga madarasa 12 mapya ya msingi katika maeneo ya Kisakasaka (8) 

na Umbuji (4);
viii. Kujenga  vyoo 60 katika skuli za msingi na sekondari;
ix. Ujenzi wa dakhalia katika skuli za Paje Mtule na Chwaka Tumbe; na
x. Kusaidia ujenzi wa skuli ya ghorofa ya Mtambile iliyoanzishwa na 

wananchi.

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Maandalizi na Msingi
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha watoto wote waliofikia umri 
wa kuanza skuli kwa ngazi ya maandalizi na msingi wana mazingira mazuri 
ya kupata elimu bora. Kwa mwaka 2023/2024 mradi huu umepangiwa jumla 
ya TZS 6.12 bilioni (TZS 4.62 ni Ruzuku na TZS 1.50 ni mkopo kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuzipatia skuli vikalio zikiwemo skuli mbili za elimu mjumuisho Unguja 

na Pemba (makabati 40 (4 in 1), vitanda 160 na magodoro 160);
ii. Kuimarisha elimu ya msingi katika kusoma, kuandika na kuhesabu kwa 

darasa la kwanza hadi la nne;
iii. Kuimarisha vituo vya Habari na Mawasiliano ya Elimu;
iv. Kuzipatia skuli vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya Mitaala 

Mipya; na
v. Kutoa mafunzo kwa walimu wa maandalizi na msingi kupitia mtaala 

mpya.
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Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Lazima
Mradi huu una lengo la kuhakikisha kila mtoto anapatiwa haki yake ya kupata 
elimu katika ngazi ya sekondari ya lazima. Kwa mwaka 2023/2024 mradi huu 
umepangiwa kutumia jumla ya TZS 17.35 bilioni (TZS 15.17 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 2.18 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
• Ununuzi wa samani.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha Kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo

i. Kuzipatia skuli 21 Kompyuta 1,500 (Kompyuta 32 kwa skuli) na 
Kompyuta 70 kwa wafanyakazi wa Wizara Unguja na Pemba;

ii. Kuimarisha mfumo wa Rasilimali Watu wa Wizara; na
iii. Kuwapatia walimu mafunzo ya ufundishaji wa masomo ya Sayansi, 

Hisabati na Kiingereza na Mafunzo ya Uongozi wa skuli kwa walimu 
wakuu.

Mradi wa Kuimarisha Elimu Mbadala na Mafunzo ya Amali
Lengo la mradi huu ni kutoa elimu ya amali ili kupunguza utegemezi wa ajira 
Serikalini na kuwa na wataalamu wazalendo katika fani mbali mbali. Kwa 
mwaka 2023/2024, mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 4.76 kutoka 
Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
• Kuvipatia vyuo vya Amali vifaa vya kisasa ili viweze kutoa mafunzo ya 

vitendo.

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Juu
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuongeza Idadi ya wanafunzi wanaojiunga 
na elimu ya juu kwa kuwapatia mikopo na kuimarisha miundombinu ya vyuo 
vikuu. Kwa mwaka 2023/2024 mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 
21.60 bilioni (TZS 20.00 bilioni kutota Serikalini na TZS 1.60 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo) ili kutekeleza kazi zilizopangwa.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
• Kuwapatia mikopo wanafunzi wanaojiunga na masomo katika vyuo vya 

elimu ya juu
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo
• Kuwapatia mafunzo wahadhiri wa KIST katika matumizi ya maabara 

na karakana.

8.12 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
Lengo kuu la Wizara ni kusimamia sekta ya Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo ili kuweza kuimarisha na kuendeleza maeneo hayo na kutatua 
changamoto zilizopo. Pia, Wizara ina jukumu la kuhakikisha habari zinatolewa 
na kupokelewa kwa usahihi na kwa wakati, kuwawezesha vijana na kuwatafutia 
fursa mbali mbali za ajira, kudumisha utamaduni na kuimarisha michezo 
kwa lengo la kuimarisha afya za wananchi na kuongeza ajira. Kwa mwaka 
wa 2023/2024, Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo inatarajia 
kutekeleza programu moja itakayogharimu kiasi cha TZS 34.28 bilioni.

Programu ya Kuendeleza Viwanja vya Michezo
Lengo la mradi huu ni kuiwezesha sekta ya michezo kwa kujenga na kuimarisha 
miundombinu ya michezo Zanzibar itakayokidhi viwango vya kitaifa na 
kimataifa. Mradi huu umeanza 2021/22 hadi 2025/26, kwa mwaka 2023/2024 
mradi unatarajiwa kutumia jumla ya TZS 34.28 bilioni ambapo TZS 33.0 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 1.28 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Serikali 
i. Ukarabati wa uwanja wa Amani na Mao Ze Dong; na

ii. Ujenzi wa viwanja vya Wilaya Unguja na Pemba.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa na Washirika wa Maendeleo
• Ujenzi wa viwanja vya michezo vya Wilaya vinne (6 in 1). 

8.13 Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
Wizara imehusisha sekta muhimu katika ukuzaji uchumi kwa kutoa mchango wa 
moja kwa moja kwa wananchi katika kupambana na umasikini kwa kuwapatia 
chakula, ajira pamoja na kuimarisha huduma za kilimo. Aidha, Wizara ina 
jukumu la kusaidia upatikanaji wa mbegu na utoaji wa mafunzo kwa wakulima 
na wafugaji. Kwa mwaka 2023/2024, Wizara imepanga kutekeleza programu 
tatu na mradi mmoja wa maendeleo, ambapo zitagharimu jumla ya TZS 68.52 
bilioni (TZS 25.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 43.52 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo).
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Programu ya Umwagiliaji (Awamu ya II)
Programu imeanzishwa kwa lengo la kuendeleza miundombinu ya umwagiliaji 
ili kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga, kuwawezesha wakulima kwa 
kuwajengea uwezo wa uzalishaji kwa kutumia pembejeo za kilimo. Programu 
hii itagharimu jumla ya kiasi cha TZS 40.0 bilioni hadi kukamilika kwake na 
kwa mwaka 2023/2024, inatarajiwa kutumia jumla ya TZS 31.70 bilioni ambapo 
(TZS 500 milioni kutoka Serikalini na TZS 31.20 kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo).

Shughuli iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Kufanya malipo ya fidia kwa wananchi watakaoathirika na ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo

i. Kujenga na kusimamia miundombinu ya umwagiliaji yenye ukubwa wa 
hekta 300 katika bonde la Cheju B;

ii. Uungaji wa umeme mkubwa kwenye visima vya umwagiliaji maji 
kwenye bonde la Cheju B; 

iii. Ujengaji wa misingi ya ndani (tertial canals) kwa kiwango cha saruji yenye 
urefu wa kilomita 47.74 katika bonde la Cheju A, Kinyasini, Kilombero, 
Kibokwa, Chaani na Mlemele; 

iv. Kusimamia maeneo yaliyokwisha kujengwa miundombinu mipya 
ya umwagiliaji maji yenye ukubwa wa hekta 1,053 ikiwemo kuwapa 
mafunzo ya taaluma juu ya kilimo cha umwagiliaji maji kwa kamati na 
wakulima viongozi;

v. Ukamilishaji na utatuaji wa changamoto ya uvujaji maji katika bwawa la 
Chaani; na

vi. Ukamilishaji wa uungaji wa bomba za maji kwenye visima katika bonde 
la Kilombero.

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Mifugo
Programu ina lengo la kuimarisha na kuinua sekta ya kilimo na mifugo kwa 
wakulima na wafugaji wadogo wadogo nchini. Kwa mwaka 2023/2024 
programu hii itajumuisha miradi mitatu itakayogharimu jumla ya TZS 4.8 
bilioni ambapo (TZS 2.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 2.8 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo). 
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Mradi wa Kuendeleza Miundombinu ya Mifugo
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya mifugo ili 
kuongeza kasi ya uzalishaji na usalama wa mifugo inapoingia nchini pamoja 
na mazingira bora ya uchinjaji wa mifugo. Mradi huu unagharimu kiasi 
cha TZS 11.2 bilioni kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2021/22 
hadi 2023/2024. Kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa jumla ya TZS 2.0 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Ukarabati wa eneo la karantini ya mifugo katika maeneo ya 

Kisakasaka - Unguja;
ii. Ununuzi wa mtambo wa kuzalisha gesi ya naitrojeni (liquid nitrogen) 

kwa ajili ya kuhifadhia mbegu za kupandisha ng’ombe kwa sindano;
iii. Ujenzi wa miundombinu ya karantini ya mifugo katika eneo la Gando 

Nziwengi; na
iv. Ujenzi wa miundombinu ya Maabara ya Utafiti wa Mifugo Unguja na 

Pemba;

Mradi wa Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa Bidhaa za Nyuki (BEVAC)
Mradi huu unatekelezwa kisiwani Pemba, kwa lengo la kuimarisha mchango 
wa sekta ya ufugaji nyuki katika ukuaji wa uchumi shirikishi nchini Tanzania 
pamoja na kuiwezesha asali bora inayozalishwa kwa njia endelevu ya mazingira 
ya kupenya katika masoko. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa 
Maendeleo na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa jumla ya TZS 514 milioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kutoa mafunzo kwa wafugaji nyuki juu ya mbinu mpya za ufugaji nyuki 

na uzalishaji bora, kutambua aina za nyuki pamoja na mazao mengine 
ambayo yanapatikana kutokana na nyuki nchini Tanzania bara;

ii. Uanzishwaji na uendelezaji wa mashamba ya wafugaji nyuki (manzuki) 
Pemba; na 

iii. Kuwaunganisha wazalishaji wa mazao ya nyuki na masoko.

Mradi wa Kilimo Tija
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuendeleza fursa za kiuchumi na kuimarisha 
mifumo ya masoko kwa mazao ya mboga na matunda, hasa kwa vijana ili 
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kuongeza fursa za ajira na ujasiriamali, pamoja na kuongeza upatikanaji wa 
teknolojia za kilimo zinazoimarisha uzalishaji wa kilimo cha kibiashara na 
unaozingatia mabadiliko ya tabianchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa jumla ya TZS 
2.3 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kusaidia shughuli za ugani ili kuweza kufikisha huduma bora za ugani 

kwa wakulima kwa kuimarisha uwezo wa mabwana shamba pamoja na 
kushajihisha wadau zaidi wa ugani; 

ii. Kuanzisha kanzidata ya wakulima itakayoimarisha ukusanyaji wa taarifa, 
ukaguzi na kusaidia mipango ya Wizara;

iii. Kuimarisha mabaraza ya vijana katika ngazi ya Wilaya ili kuwajenga 
uwezo katika uzalishaji wa mazao ya kilimo pamoja na kuendeleza 
biashara katika minyororo ya thamani;

iv. Kuisaidia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar – ZARI kuandaa benki ya 
hifadhi ya mimea kwa mazao ya mboga na matunda yenye asili ya Afrika 
na kuanzisha vitalu kwa ajili ya kufanyia majaribio na usambazaji wa 
matokeo mbegu bora za mimea; na

v. Kushirikiana na sekta binafsi katika kuandaa ramani ya udongo ya 
Zanzibar na kuwawezesha wakulima na wadau wengine katika mnyororo 
wa thamani kufikia mitaji itakayosaidia biashara zao;

Programu ya Kudhibiti Maradhi na Upotevu wa Mazao
Programu imeanzishwa kwa lengo la kupunguza upotevu wa mazao ya kilimo 
ili kuongeza upatikanaji wa chakula kwa wakulima na wananchi nchini. Kwa 
mwaka 2023/2024, programu imepangiwa jumla ya TZS 9.7 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Mradi wa Kupambana na Sumu Kuvu Tanzania (TANIPAC)
Mradi una lengo la kupuguza athari zinazotokana na sumukuvu katika mahindi 
na njugu nyasa kwa kutoa taaluma na kuimarisha miundombinu na teknolojia 
kabla na baada ya mavuno. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya 
Zanzibar na Tanzania Bara utekelezaji wake ni kwa kipindi cha miaka mitano 
kuanzia 2019/2020 hadi 2023/2024. Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 485 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kutoa mafunzo ya udhibiti wa sumukuvu kwa wadau wa mnyororo wa 

thamani kwa wakulima wa mazao ya mahindi na njugu nyasa; na
ii. Kutoa mafunzo ya utengenezaji wa vizimba vya chuma kwa vijana 40 

Unguja na Pemba na utoaji wa teknolojia ya darasa za kukaushia.

Mradi wa Kudhibiti Upotevu wa Mazao 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kupunguza upotevu wa mazao ya kilimo 
ili kuongeza kasi ya upatikanaji wa chakula kwa wakulima na wananchi wa 
Zanzibar. Mradi unajumuisha uwezeshaji kwa wakulima ili kupata masoko 
baada ya mavuno kwa kuongeza thamani na kipato kwa mazao ya kilimo. 
Mradi huu unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka minne kuanzia 
mwaka 2022/23 hadi 2025/26 na utagharimu jumla ya TZS 10.07 bilioni. Kwa 
mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa jumla ya TZS 421 milioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ununuzi wa vifaa vya kuimarisha mfumo wa uingizaji na utoaji wa mazao, 

kukusanyia sampuli za wadudu wa matunda, kwa ajili ya kampeni ya nzi 
wa matunda na vifaa vya maabara ya karantini;

ii. Kufanya upembuzi yakinifu juu ya matumizi ya mbinu mchanganyiko 
katika maeneo maalum; na

iii. Kukusanya takwimu za matunda kwa utaratibu maalum (systematic fruit 
sampling). 

Mradi wa Kuwaunganisha Wakulima wa Mboga na Matunda 
(AGRICONNECT)
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kusaidia sera bora za mazingira wezeshi na 
uwekezaji zaidi wa sekta binafsi, kukuza minyonyoro ya thamani kwa kuboresha 
uzalishaji, usindikaji, uuzaji na kuwaunganisha wakulima na masoko. Mradi 
unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka 2019/20 
hadi 2023/2024. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo 
na kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 8.6 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuwajengea uwezo wakulima 10,500 (wanawake na vijana) ili kuweza 

kupata na kutumia vyakula vyenye lishe bora pamoja na wakulima na 
utaalamu wa viwango endelevu vya hiari (VSS) Unguja na Pemba;
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ii. Kuongeza thamani kwa kujenga majengo mawili ya kusindika mazao, 
kushughulikia masoko na kilimo biashara;

iii. Kuwasaidia wakulima wadogo wadogo 1,767 kwa kuwasogezea huduma 
za fedha na kuendeleza uzalishaji wa mazao ya mboga, viungo na matunda 
ili kuongeza kipato chao; 

iv. Kuwapatia mitaji wajasiriamali na wakulima wadogo kwa vikundi 45 ili 
kuendeleza miradi ya kilimo cha “horticulture” pamoja na usindikaji;

v. Kufanya utafiti wa kudhibiti viumbe waharibifu wa mazao pamoja na 
kuchunguza mabaki ya madawa ya mimea katika mazao; na

vi. Kuendeleza mpango wa kusambaza taarifa za masoko na elimu kwa 
wadau wa mazao ya bustani.

Mradi wa Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha haki ya upatikanaji wa chakula 
katika ngazi ya kaya na Taifa unafanikiwa, kwa ukarabati wa maghala na 
ununuzi wa chakula. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa jumla ya 
TZS 22.5 bilioni kutoka Serikalini.                      

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i. Ujenzi wa vituo vitatu vya kuhifadhia chakula (nafaka) viwili kwa Unguja 
na moja Pemba;

ii. Ujenzi wa hifadhi na mitambo ya baridi miwili katika bandari ya Mkoani 
Pemba na Unguja;

iii. Ukarabati wa maghala sita Pemba (Dodeni, Weni na Pujini) na Unguja 
(Cheju, Kilombero na Donge Muanda);

iv. Ununuzi wa vinu vitatu vya kukobolea mpunga (kimoja Pemba na viwili 
Unguja);

v. Ununuzi wa tani 100,000 za mpunga na tani 300,000 za mahindi; na
vi. Ununuzi wa magari matatu na malori matatu kwa ajili ya shughuli za 

hifadhi ya chakula.

8.14 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ina jukumu la kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora za jamii, wazee na watoto ili kuwa na hali bora za 
kimaisha. Aidha, Sekta hii imeundwa kwa lengo la kushughulikia maendeleo ya 
kijamii na kuleta usawa wa kijinsia. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Sekta hii 
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imepanga kutekeleza mradi mmoja wa maendeleo utakaogharimu kiasi cha TZS 
2.14 bilioni.

Mradi wa Hifadhi ya Wazee
Serikali imeanzisha mradi huu kwa lengo la kuimarisha hali za wazee kwa 
kuimarisha makaazi yao, usalama na upatikanaji wa huduma za msingi kikamilifu. 
Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.1 bilioni, 
kati ya fedha hizo TZS 1.5 bilioni kutoka Serikalini na TZS 636 milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya ukarabati katika makaazi ya wazee yaliopo Limbani - Pemba na 

Sebleni - Unguja; 
ii. Ununuzi wa vifaa na thamani; na
iii. Uratibu wa shughuli za mradi.

8.15 Wizara ya Maji, Nishati na Madini
Wizara ya Maji, Nishati na Madini inajumuisha sekta kuu tatu ambazo ni maji, 
nishati na madini. Wizara hii ina jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli 
zote zilizo chini ya sekta hizo ili kuweza kuhakikisha wakaazi wa Zanzibar 
wanafaidika na huduma za maji safi na salama, upatikanaji na usambazaji 
wa nishati endelevu kwa ufanisi na unafuu. Kwa mwaka 2023/2024, Wizara  
imepanga kutekeleza jumla ya programu mbili zitazogharimu kiasi cha TZS 
110.66 bilioni. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 48.71 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 61.95 bilioni ni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Programu ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama 
Zanzibar
Programu hii ina lengo la kusimamia na kuhakikisha huduma za usambazaji 
maji safi na salama zinapatikana katika maeneo yote ya mijini na vijijini ili 
kuwawezesha wananchi wote kunufaika na huduma hiyo muhimu katika jamii. 
Kwa mwaka 2023/2024, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 77.51 bilioni 
(TZS 24.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 53.00 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo) kutekeleza shughuli zake kupitia miradi saba ya maendeleo 
kama ifuatavyo:-
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Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maji Mkoa wa Mjini Magharibi
Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maji Mkoa wa Mjini Magharibi una 
lengo la kuongeza uzalishaji wa maji katika maeneo ya Mkoa wa Mjini Magharibi 
ili kutosheleza mahitaji kwa wananchi. Mradi huu unatarajiwa kuanza mwaka 
2023/2024 na kwa mwaka 2023/2024, jumla ya TZS 9.96 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo zimepangwa kutumika. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya mapitio ya taarifa zilizopo na makadirio ya mahitaji ya maji; 

ii. Kufanya utafiti wa hali ya mazingira (EIA) pamoja na utafiti wa maeneo 
yatakayopita mradi; 

iii. Kufanya mapitio ya tarifa zilizopo na makadirio ya mahitaji ya maji; na
iv. Kuendelea na hatua za awali za matayarisho ya mradi.

Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar 
(INDIA)
Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar 
(INDIA) unalenga kuimarisha miundombinu ya usambazaji maji safi na salama 
katika maeneo ya Wilaya ya Magharibi A, (Mfenesini, Masingini na Kizimbani) 
Magharibi B (Dimani na Kidutani) na Wilaya ya Kati (Jumbi- Mkorogo) pamoja 
na ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mamlaka ya Maji Zanzibar. Lengo la mradi 
huu ni kuhakikisha kuwa tatizo la maji katika maeneo yaliyokusudiwa linaondoka 
kabisa na wananchi wanaweza kupata maji safi na salama muda wote. Mradi huu 
unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na Serikali ya India. Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 
29.66 bilioni (TZS 11.16 bilioni kutoka Serikalini na TZS 18.50 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Ulipaji wa fidia za vipando na majengo katika maeneo ya Mkorogo, 

Dimani, Maungani, Mfenesini, Dole, Kidutani na Masingini; na
ii. Kuratibu vikao vya Kamati Kiongozi na Kamati ya Wataalamu.

Shughuli Iilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha Kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo

• Malipo kwa ajili ya Uangalizi wa Mradi (Deffect Liability Period)
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Mradi wa Uimarishaji Huduma Endelevu za Maji Safi Zanzibar 
Mradi umeanzishwa kwa lengo kuu la kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji 
safi na salama Zanzibar Utekelezaji wa shughuli za mradi huu utadhaminiwa na 
Washirika wa Maendeleo kwa gharama ya TZS 80.5 bilioni ambapo kwa upande 
wa Serikali utatakiwa kugharamia malipo ya fidia kwa maeneo yatakayoathirika 
na mradi pamoja na kazi za uratibu wa shughuli za mradi ikiwemo ufuatiliaji na 
tathmini. Kwa mwaka 2023/2024, jumla ya TZS 14.23 bilioni (2.85 bilioni kutoka 
Serikalini na 11.38 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) zimepangwa 
kutumika. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i. Ulipaji wa fidia kwa maeneo yatakayoathirika na mradi; na
ii.  Uendeshaji wa shughuli za mradi.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha Kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo
       •  Malipo ya awali ya Mkandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za  
 mradi.

Mradi wa Uimarishaji wa Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama 
Zanzibar 
Mradi wa Uimarishaji wa Miundombinu ya Maji Zanzibar una lengo kuendeleza 
na kuimarisha huduma ya maji safi na salama Zanzibar kwa maeneo ya  Kizimbani 
No. 2,  Jendele- Chwaka, Banda Maji, Donge, Miwani, Ndijani -Muembe 
Punda,  Ubago - Nyakurungwi, Dunga jumba la mawe, Mwera- Pongwe, Chaani 
-Kikobweni, Mkataleni – Msufini,  Mchangani-Mkiwa, Pangeni, Machui kwa 
Bavuai, Upenja, Kitope- Skuli na Mkokotoni. Kwa mwaka 2023/2024, mradi 
huu umepangiwa TZS 10.50 bilioni kutoka Serikalini.   

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Ununuzi wa mabomba na viungio (Pipe Fittings);

ii. Uchimbaji msingi na ulazaji bomba;
iii. Ujenzi wa vibanda, uzio na uwekaji umeme;
iv. Ununuzi na ufungaji pampu; na
v. Ununuzi wa mita za maji (Smart meter).
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Mradi wa Uimarishaji wa Huduma za Maji Zanzibar 
Mradi wa Uimarishaji wa Huduma za Maji Zanzibar una lengo la  kufanya utafiti 
kiwango cha maji kilichopo ardhini Unguja na Pemba. Utafiti huo utaiwezasha 
Serikali kugundua kiwango cha rasilimali maji kilichoko chini ya ardhi ili 
kurahisisha na kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi 
mijini na vijijini. Mradi huu unatekelezwa kwa msaada kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo na kwa mwaka 2023/2024, jumla ya TZS 2.60 bilioni zimepangwa  
kutumika.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
•   Kufanya upembuzi yakinifu juu ya kujua kiwango cha maji kilichopo     
 ardhini katika visiwa vya Unguja na Pemba. 

Mradi wa Usimamizi wa Maji 
Mradi wa Usimamizi wa Maji lengo la kuimarisha upatikanaji wa maji safi na 
salama kwa afya za wananchi kwa kufanya ununuzi wa chlorine, kusimamia na 
kuangalia ubora wa maji Unguja na Pemba. Kwa mwaka  2023/2024 mradi huu 
umepangiwa jumla ya TZS 75.0 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

• Utibabu wa maji kwa usimamizi na uangalizi wa ubora wa maji.

Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Umeme Zanzibar
Programu  ina lengo la kuimarisha huduma za usambazaji wa umeme katika 
maeneo ya mijini na vijijini ili kuwawezesha wananchi kupata huduma hiyo kwa 
uhakika zaidi. Kwa mwaka 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 
33.14 bilioni (TZS 24.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 8.94 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo) na imepanga kutekeleza miradi mitatu ifuatayo:-

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Umeme
Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Umeme umeanzishwa kwa lengo la 
kuimarisha huduma za umeme katika vijiji 305 (180 Unguja na 125 Pemba) 
ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma salama na ya uhakika. Mradi huu ni 
wa miaka minne (2021-2025) na unatarajiwa kugharimu jumla ya TZS 162.75 
bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, Serikali imepanga kutumia jumla ya TZS 17.0 
bilioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Usambazaji wa umeme katika vijiji vya Unguja na  Pemba;

ii. Ununuzi na nguzo na vifaa vya umeme; na
iii. Uvutaji wa njia mpya za umeme.

Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA)
Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA) unatarajiwa 
kutekelezwa kwa miaka sita (2022-2027) na unakadiriwa kutumia jumla 
ya TZS 372.48 bilioni kwa lengo la kuimarisha utekelezaji katika sekta ya 
nishati kwa kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo taasisi 
zinazoshughulikia masuala ya nishati. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano 
baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2023/2024, mradi  
umepangiwa kiasi cha TZS 16.08 bilioni (TZS 7.20 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 8.88 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
• Ulipaji wa fidia katika maeneo yatakayoathirika na mradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha Kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo

i. Ujenzi wa laini kubwa ya umeme wenye uwezo wa kilovoti 132 pamoja 
na kufanya malipo kwa Mshauri Elekezi;

ii. Uwekeaji wa mfumo wa kidigitali  wa usimamizi na undelezaji wa 
miundombinu ya umeme; na

iii. Kuanza ujenzi wa miundombinu ya umeme wa jua.

Mradi wa Nishati Jumuishi Zanzibar (Zanzibar Energy Consolidation)
Mradi wa Nishati Jumuishi Zanzibar umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha 
wa huduma ya umeme ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya umeme iliyo 
salama na ya uhakika. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa 
Maendeleo na kwa mwaka 2023/2024, Serikali imepanga kutumia jumla ya TZS 
67.63 milioni.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
• Ufungaji wa mita janja (smart meters) pamoja na kuunganisha mifumo 

ya malipo.
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8.16 Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
Lengo kuu la Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi ni kukuza uchumi wa 
Zanzibar kwa kuimarisha matumizi endelevu ya bahari pamoja na kuwawezesha 
wajasiriamali ili kukuza ubunifu, uwezo wa kupata zana, mitaji na masoko, 
pamoja na kuchangia  katika  sekta  ya  biashara na viwanda ambayo itasaidia 
upatikanaji wa ajira na masoko kwa vijana kupitia Uchumi wa Buluu. Wizara 
hii inasimamia na kuendeleza masuala yote yanayohusiana na uchumi wa buluu 
Zanzibar ikiwemo utekelezaji wa shughuli za uvuvi wa bahari kuu, kilimo 
cha bahari, ufugaji wa mazao baharini, utalii wa baharini na fukwe, utafutaji 
na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia sambamba na uratibu wa utawala na 
mazingira ya baharini. Kwa mwaka 2023/2024, Wizara imepanga kutekeleza 
jumla ya programu mbili na miradi 12 ya maendeleo ambayo imepangiwa jumla 
ya TZS 71.75 bilioni (TZS 35.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 36.25 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi imeanzishwa kwa lengo la 
kuongeza tija endelevu, uthabiti, faida na biashara ya mbegu za mazao, uvuvi 
na ufugaji wa samaki kwa kutilia mkazo uwezeshaji wa wanawake na ushiriki 
wa vijana. Programu imeanza mwaka 2021/22 ni ya miaka mitano (2021-2026) 
ambayo inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Tanzania Bara na Zanzibar 
kwa kutumia fedha za Washirika wa Maendeleo pekee. Kwa mwaka 2023/2024, 
program hii imepangiwa kiasi cha TZS 11.92 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuanzisha uvuvi wa ubia na sekta binafsi kwa kununua meli 2 za uvuvi, 

kutayarisha mfumo wa uvuvi wa kibiashara na mfumo wa ubia; 
ii. Kufanya uchambuzi yakinifu wa uendeshaji wa uvuvi wa ubia;

iii. Ujenzi wa kiwanda kimoja mjumuishi cha uchakataji wa samaki pamoja 
na mitambo baridi ya kuhifadhia samaki; 

iv. Ununuzi wa lori la jokofu la tani 10 kwa ajili ya matumizi ya kampuni ya 
ZAFICO;

v. Kusaidia miundombinu ya vituo viwili vya mafunzo ya uvuvi na ufugaji 
wa viumbe bahari vitakavyojengwa Unguja na Pemba; 

vi. Ujenzi wa kituo cha kupokelea na kulelea vifaranga vya samaki pamoja 
na kitalu Pemba; 
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vii. Ujenzi wa maabara moja ya uzalishaji wa mbegu bora za mwani pamoja na 
vitalu 41 vya uzalishaji wa mbegu bora za mwani pamoja na kuwajengea 
uwezo wakulima;

viii. Kufanya utafiti wa uzalishaji na ukuzaji wa aina tatu za samaki ambao ni 
majongoo bahari, kaa na “milk fish”;

ix. Kufanya upembuzi wa shughuli za kilimo cha mwani na ufugaji wa samaki 
katika maeneo ya hifadhi na kuwapatia vifaa na utaalamu wakulima wa 
mwani na wafugaji wa samaki; 

x. Kukuza usarifu wa mazao kwa kujenga makaushio yanaotumia jua kwa 
dagaa na mwani pamoja na kununua mtambo wa kusarifu mwani; na 

xi. Kuratibu shughuli za utekelezaji wa mradi ikiwemo kufanya uchambuzi 
wa awali, ununuzi wa vyombo vya usafiri, ufuatiliaji na tathmini. 

Programu ya Kutengeneza Miundombinu ya Mafuta na Gesi Asilia
Programu ya Kutengeneza Miundombinu ya Mafuta na Gesi Asilia ya juu na 
chini (Upstream and Downstream) imeanza mwaka 2022/23 na inatarajiwa 
kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2022-2027) kwa gharama ya jumla 
ya TZS 173.36 bilioni. Lengo kuu ni kuimarisha mnyororo wa thamani ya 
mafuta na gesi asilia kwa kutengeneza miundombinu inayotakikana. Programu 
hii itatekelezwa kupitia miradi mitatu na kwa mwaka 2023/2024, imepangiwa 
jumla ya TZS 11.0 bilioni kutoka Serikali. 

Mradi wa Kuanzisha Kituo cha Taifa cha Uhifadhi wa Taarifa za Mafuta na 
Gesi Asilia (NDR)
Mradi wa Kuanzisha Kituo cha Taifa cha Uhifadhi wa Taarifa za Mafuta na 
Gesi Asilia (NDR) umeanza mwaka 2022/2023 kwa lengo la kujenga kituo cha 
uhifadhi wa taarifa za mafuta na gesi asilia. Mradi huu wa miaka mitano (2022-
2027) unatarajiwa kugharimu kiasi ya TZS 43.36 bilioni. Mradi unatekelezwa 
kwa fedha za Serikali pekee na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 4.0 
bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kukamilisha ununuzi wa vifaa na vitendea kazi pamoja na kufanya 

marekebisho ya chumba kinachotumika kwa ajili ya kituo cha muda cha 
uhifadhi wa Taarifa;

ii. Kuendesha mafunzo ya usimamizi wa Taarifa kwa wataalamu wa 
Usimamizi wa Taarifa wa Mamlaka;
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iii. Kuajiri Mshauri Elekezi kwa ajili ya kutoa huduma za kitaalamu za ujenzi 
zikiwemo usanifu na uchoraji ramani;

iv. Kulipia fidia mali na vipando vilivyopo katika eneo la ujenzi wa mradi; 
na

v. Kuanza ujenzi wa kituo cha uhifadhi taarifa.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kuhifadhia Gesi Asilia na Miundombinu ya 
Usambazaji wa Gesi (LPG)

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kuhifadhia Gesi Asilia na Miundombinu 
ya Usambazaji wa Gesi (LPG) umeanza mwaka 2022/2023 na unatarajiwa 
kukamilika 2026/2027 kwa gharama ya TZS 70.0 bilioni. Lengo la mradi huu 
ni kujenga bohari ya gesi yenye ujazo wa 1,500MT katika eneo la Mangapwani 
Zanzibar. Kwa mwaka 2023/2024, mradi huu umepangiwa TZS 1.0 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Usafishaji na uwekaji sawa wa eneo la ujenzi wa bohari;

ii. Malipo ya awali kwa Mshauri Elekezi wa mradi; na
iii. Ujenzi wa bohari kwa awamu ya kwanza.

Mradi wa Ujenzi wa Bohari ya Mafuta Mangapwani Zanzibar
Mradi wa Ujenzi wa Bohari ya Mafuta Mangapwani Zanzibar una lengo la kuwepo 
kwa bohari ya uingizaji wa mafuta na ufanyaji wa biashara ya mafuta Zanzibar. 
Mradi huu ni wa miaka mitano (2022/23 – 2026/27) unatarajiwa kugharimu 
kiasi ya TZS 60.0 bilioni ambapo kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 3.0 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Usafishaji na uwekaji sawa wa eneo la ujenzi wa bohari;

ii. Malipo ya awali kwa Mshauri Elekezi wa usimamizi wa ujenzi; na
iii. Ujenzi wa bohari kwa awamu ya kwanza.

Mradi wa Maendeleo ya Uchumi wa Buluu
Mradi wa Maendeleo ya Uchumi wa Buluu umeanzishwa kwa lengo la 
kuimarisha shughuli za uchumi wa buluu kwa kuendeleza uvuvi mdogo mdogo 
na wa bahari kuu na ufugaji wa mazao ya baharini kwa maendeleo endelevu ya 
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uchumi wa buluu. Mradi huu wa miaka mitano (2022-2027) unatagharimu USD 
30 milioni zinazotarajiwa kutolewa na Mshirika wa Maendeleo ambapo kwa 
mwaka 2023/2024, jumla ya TZS 3.5 bilioni zimepangwa kutumika.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kujenga uwezo kwa wadau wa sekta ya Uchumi wa Buluu; na
ii. Kushirikisha jamii katika usimamizi na matumizi endelevu ya rasilimali 

za bahari.

Ujenzi wa Diko na Soko la Kisasa 
Mradi wa Ujenzi wa Diko na Soko la Kisasa una lengo la kuwawezesha wavuvi 
kuweza kupata huduma za msingi za bandari na masoko kwa kuwajengea diko 
na soko la kisasa katika eneo la Kama–Unguja. Mradi huu ni wa miaka miwili 
(2023/2024 – 2024/2025) utagharimu jumla ya TZS 15.0 bilioni na kwa mwaka 
2023/2024 umepangiwa TZS 13.0 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuandaa upembuzi yakinifu; na 
ii. Kuanza ujenzi wa diko na soko la kisasa - Kama.

Mradi wa Ujenzi wa Bandari za Uvuvi
Mradi wa Ujenzi wa Bandari za Kisasa za Uvuvi umeanzishwa kwa lengo la 
kuwawezesha wavuvi kupata huduma za msingi na urahisi kwa uwepo wa 
masoko na bandari za uvuvi nchini. Mradi ni wa miaka miwili (2023/2024 – 
2024/2025) unatarajiwa kuanza na ujenzi wa bandari katika eneo la Mangapwani 
ambao utagharimu kiasi ya TZS 25.0 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, mradi huu 
umepangiwa TZS 10.5 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
• Kuanza ujenzi wa bandari ya uvuvi katika eneo la Mangapwani.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maabara ya Uthamini wa Ubora wa 
Bidhaa za Baharini
Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maabara ya Uthamini wa Ubora wa 
Bidhaa za Baharini ni wa miaka miwili (2023/2024-2024/25) umeanzishwa 
kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya maabara ya uthamini wa ubora wa 
bidhaa za baharini. Mradi huu unatarajiwa kutumika kiasi cha TZS 4.0 bilioni 
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hadi kukamilika kwake na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 4.0 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Ukarabati wa vyumba vya maabara ya vimelea, kemia na mazingira;

ii. Ununuzi ya vifaa vya maabara ya uthamini wa bidhaa za baharini;
iii. Kutoa mafunzo ya nadharia na vitendo kwa wataalamu wa maabara juu 

ya matumizi ya vifaa na utendaji kazi bora wa maabara kwa kufuata 
viwango vya kimataifa;

iv. Kutengeneza Mfumo wa TEHAMA wa Uthamini wa bidhaa za baharini;
v. Kutengeneza miongozo ya kutambua ubora na uthamini wa bidhaa za 

baharini; na
vi. Kutengeneza mtambo wa kuharibu taka (Incineration plant).

Mradi Jumuishi wa Uwezeshaji wa Wanawake katika Ufugaji wa Mazao ya 
Baharini
Mradi Jumuishi wa Uwezeshaji wa Wanawake katika Ufugaji wa Mazao ya 
Baharini umeanza mwaka 2023/2024 kwa lengo la kuwawezesha wakulima na 
wasindikaji wa mazao ya baharini kufikia maendeleo endelevu ya mnyororo wa 
thamani. Mradi unatarajiwa kutekelezwa kwa muda wa miaka mitano (2022-
2027) kwa gharama ya USD 5.5 milioni kutoka kwa washirika wa Maendeleo. 
Kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa kiasi cha TZS 3.4 bilioni kwa ajili ya 
utekelezaji. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuanzisha mashamba nane ya majaribio ya mwani/majongoo bahari;
ii. Kuanzisha vitalu vinne vya mwani na majongoo bahari;
iii. Kutoa mafunzo kwa wanawake 8,000 wakulima wa majongoo bahari;
iv. Utoaji wa vifaa kwa wakulima wa mwani na wafugaji wa mazao ya 

baharini; na
v. Usimamizi na uratibu wa shughuli za mradi.

Mradi wa Maendeleo Endelevu ya Uvuvi na Ufugaji wa Mazao ya Baharini
Mradi wa Maendeleo Endelevu ya Uvuvi na Ufugaji wa Mazao ya Baharini 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
umeanzishwa kwa lengo la kuendeleza uvuvi na ufugaji wa mazao ya baharini 
kwa kwa maendeleo ya uchumi wa buluu nchini. Mradi utatekelezwa kwa 



MWELEKEO WA HALI  UCHUMI KWA  MWAKA 2023 NA MPANGO WA MAENDELEO KWA 2023/2024 57

kipindi cha miaka sita (2023/2024-2028/2029) utagharimu kiasi cha TZS USD 
39 milioni na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa kutumia TZS 6.5 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuendelea na usimamizi endelevu wa rasilimali za bahari;

ii. Kuimarisha mfumo wa taarifa za pwani na bahari pamoja na ununuzi wa 
vifaa vya mawasiliano;

iii. Ujenzi wa majengo ya uhifadhi na utafiti; na
iv. Kuandaa na kupitia sera, sheria na kanuni.

Mradi Jumuishi wa Kuhifadhi Ikolojia na Kuendeleza Uchumi wa Bahari 
Tanzania
Mradi Jumuishi wa Kuhifadhi Ikolojia na Kuendeleza Uchumi wa Bahari 
Tanzania unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka sita (2023/2024-
2028/29) kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu unaolenga usimamizi endelevu 
wa mazingira na rasilimali za mwambao kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo 
ambapo kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 3.5 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kutangaza zabuni kwa ajili ya kutafuta mkandarasi wa kusimamia mradi;

ii. Kuwajengea uwezo watendaji kwa ajili ya usimamizi wa mradi;
iii. Kufanya mikutano ya kuthibitisha ripoti ya utekelezaji wa mradi;
iv. Kujenga uelewa kwa jamii kuhusiana na usimamizi endelevu wa 

mazingira kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi; na
v. Kutayarisha Mkakati na Mpango Mkuu wa ufugaji wa viumbe maji hapa 

Zanzibar.

Mradi wa Bahari Maisha
Mradi wa Bahari Maisha umeanzishwa kwa lengo la kujenga uwezo wa kitaasisi 
katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Matumizi Maeneo ya 
Bahari. Mradi huu ni wa miaka saba (2023/2024-2029/30) unatarajiwa kutumia 
USD 30 milioni ambapo kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 6.0 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuwajengea uwezo watendaji kwa ajili ya utayarishaji wa Mpango Mkuu 

wa Matumizi ya Maeneo ya Bahari;
ii. Kufanya tathmini ya kimazingira kwa maeneo ya bahari ili kuwa na 

taarifa za awali (baseline data);
iii. Kukusanya takwimu za hali ya mikoko, matumbawe na majani bahari 

katika eneo la Zanzibar; na
iv. Kuimarisha mfumo wa GIS kwa ajili ya matumizi ya mradi.

Mradi wa Mashirikiano wa Usimamizi wa Bahari na Uvuvi kwa Nchi za 
Kusini Magharibi ya Bahari ya Hindi (SWIOFC)
Mradi wa Mashirikiano wa Usimamizi wa Bahari na Uvuvi kwa Nchi za Kusini 
Magharibi ya Bahari ya Hindi (SWIOFC) ni mradi wa miaka mitatu (2023/2024-
2025/26) utakaogharimu kiasi ya USD 149,716 kwa lengo la kuimarisha 
mashirikiano ya usimamizi wa bahari na kuboresha shughuli mbadala za jamii 
zinazoishi mwambao wa Bahari kwa Nchi za Kusini mwa Bahari ya Hindi. Kwa 
mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa TZS 345 milioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kutoa mafunzo kwa vikundi 20 vinavyojishughulisha na ufugaji wa 

majongoo bahari kwa jamii iliomo katika eneo la hifadhi la PECCA;
ii. Kutoa vifaa vya kwa ajili ya ujenzi wa vizimba vya kaa kwa vikundi 20 

katika eneo la hifadhi la PECCA;
iii. Kufanya ufuatiliaji wa shughuli mbadala zilizoanzishwa kwenye jamii 

ya PECCA na kuangalia juu ya upatikanaji wa masoko kwa bidhaa 
wanazozalisha;

iv. Kuhamasisha jamii ya PECCA juu ya ufugaji wa pweza;

v. Kutoa zana kwa ajili ya kusaidia ufugaji wa pweza katika shehia tatu 
zilizomo katika eneo la hifadhi PECCA;

vi. Kufanya ufuatiliaji katika shehia tatu zinazotekeleza ufugaji wa pweza; 
na 

vii. Utafiti wa kuangalia maeneo muhimu ya ufugaji wa majongoo bahari na 
kaa tope pamoja na kuangalia maeneo ya ufugaji wa pweza.
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Mradi wa Utafiti wa Usalama wa Chakula na Maisha Endelevu kwa Jamii
Mradi wa Utafiti wa Usalama wa Chakula na Maisha Endelevu kwa Jamii una 
lengo la kujenga uelewa kupitia kutoa ufadhili wa elimu ya juu kwa mashirikiano 
ya tafiti juu ya kudumisha uchumi, usalama wa chakula na maisha endelevu. Mradi 
unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitatu (2023/2024-2025/2026) 
kwa gharama ya USD 86,000 na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 198 
milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kutoa udhamini wa kufanya tafiti katika sekta ya kuimarisha uvuvi hasa 

kwa wavuvi wadogo wadogo; 
ii. Kusaidia shughuli za usimamizi na uendeshaji wa Taasisi; na

iii. Kutoa nafasi ya ufadhili wa masomo wa elimu ya juu.

Mradi wa Kuongeza Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Usimamizi 
Jumuishi wa Rasilimali za Bahari na Uchumi wa Buluu Endelevu (ZAN 
BLUE)
Mradi wa Kuongeza Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Usimamizi 
Jumuishi wa Rasilimali za Bahari na Uchumi wa Buluu Endelevu (ZAN BLUE) 
unatarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka sita (2023/2024-2028/2029) 
kwa lengo la kujenga uwezo katika kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa 
rasilimali za baharini. Mradi huu unatarajiwa kutumia kiasi cha USD 250,000 
na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa TZS 230 milioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kufanya tathmini ya ujuzi unaohitajika katika kufuatilia na kuchambua 

hali za mazingira ya baharini na mwambao;
ii. Kutayarisha miongozo ya kuyatambua maeneo muhimu ya mazalia ya 

baharini na kutekeleza mpango wa uhifadhi wa mazingira ya baharini; 
iii. Kuongeza uwezo kwa Idara za SMZ na Taasisi zake juu ya kufuatilia na 

kuchambua hali ya mazingira ya baharini na mwambao;
iv. Kuongeza uwezo wa Idara za SMZ na Taasisi zake katika kuyatambua 

maeneo muhimu ya mazalia ya baharini na kutekeleza mpango wa 
uhifadhi wa mazingira ya baharini; na

v. Kuendesha mafunzo ya kuyatambua maeneo muhimu ya mazalia ya 
baharini na kutekeleza mpango wa uhifadhi wa mazingira ya baharini. 
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Mradi wa Kuweka Mitambo ya Kuhifadhia Baridi
Mradi wa Kuweka Mitambo ya Kuhifadhia Baridi umeanzishwa kwa lengo la 
kuimarisha miundombinu ya kuhifadhia baridi kwa ajili ya kuwezesha uhifadhi 
wa samaki na kuwasaidia wavuvi katika kuendesha biashara kwa ufanisi. Mradi 
huu unatarajiwa kutumika USD 232,559 hadi kukamilika kwake na kwa mwaka 
2023/2024 umepangiwa TZS 536 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•Ujenzi wa miundombinu ya kuhifadhia baridi.

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Ukusanyaji wa Tozo katika Maeneo ya 
Hifadhi 
Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Ukusanyaji wa Tozo katika Maeneo ya Hifadhi 
unaofadhiliwa na Shirika la UNDP (Biofin Project) unatarajiwa kutekelezwa kwa 
kipindi cha mwaka mmoja kwa lengo la kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa 
tozo katika maeneo ya Hifadhi. Mradi huu kwa mwaka 2023/2024 unatarajiwa 
kutumia TZS 115 milioni kutoka Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kufanya tathmini ya utayari wa kulipa kwa watalii wanaoingia katika 

maeneo ya hifadhi;
ii. Kufanya tathmini ya malipo ya sasa ukilinganisha na maeneo mengine ya 

ukanda wa bahari ya hindi na kwengineko;
iii. Kuandaa marejeo ya viwango vya malipo katika maeneo ya hifadhi; na
iv. Kuwajengea uwezo wadau wa utalii kuhusu ukusanyaji wa tozo tarajiwa.

8.17 Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
Wizara hii inahusisha sekta kuu tatu (Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji) zenye 
jukumu la kusimamia ubora wa miundombinu ya usafirishaji wa abiria na mizigo 
kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyengine. Kuendelea kwa sekta za ujenzi, 
mawasiliano na usafirishaji huongeza haiba ya miji na kurahisisha usafirishaji wa 
abiria na mizigo kutoka sehemu moja kwenda nyengine. Kwa mwaka 2023/2024, 
Wizara imepangiwa jumla ya TZS 559.45 bilioni (TZS 235.45 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 324.00 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo) kwa utekelezaji 
wa programu nne na miradi miwili ya maendeleo.
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Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu 
Programu ya ujenzi wa barabara kuu imeanza mwaka 2022/23 na inahusisha 
ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilomita 407.6. Kwa mwaka 2023/2024 
programu itahusisha ujenzi wa barabara kuu mbalimbali ikiwemo barabara 
mpya na zinazoendelea na inatarajiwa kutekelezwa kwa pamoja baina ya 
Serikali na Washirika wa Maendeleo. Programu hii ina lengo la kujenga kwa 
kiwango cha lami, ujenzi wa mitaro pamoja na uwekaji wa taa na alama za 
barabarani kwa  barabara kuu za Unguja na Pemba. Programu itasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuunganisha miji mikubwa ya Zanzibar sambamba na kuhuisha 
uchumi na uwekezaji kwa vile barabara hizi ni kiunganishi cha miji na maeneo ya 
usafirishaji ikiwemo viwanja vya ndege na bandari pamoja na maeneo mengine 
ya kiuchumi. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya 
TZS 249.38 bilioni (TZS 75.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 174.0 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Serikali
i. Kufanya tathmini na ulipaji wa fidia kwa vipando na nyumba katika 

maeneo yatayoathirika na ujenzi; 
ii. Kupeleka na kuondoa miundombinu wezeshi katika maeneo yanaotarajiwa 

kujengwa barabara;
iii. Usafishaji wa maeneo pamoja na kuanza uwekaji wa fusi na lami kwa 

baadhi ya barabara;
iv. Ujenzi wa mitaro pamoja na kuanza uwekaji wa lami kwa baadhi ya 

barabara; na
v. Uwekaji wa alama na taa za barabarani. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na na Washirika wa Maendeleo
i. Kuanza ujenzi wa barabara ya Tunguu-Makunduchi km 53;

ii. Kuanza ujenzi kwa barabara ya  Chake Chake-Mkoani km 43.5;
iii. Kuanza ujenzi wa barabara ya Fumba - Kisauni kilomita 12 pamoja na 

Airport spur; na 
iv. Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Wete – Chake Chake  km 22.1; 

Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani 
Programu hii imeanza mwaka 2022/2023 na itahusisha ujenzi wa barabara za 
ndani zenye urefu wa kilomita 275.9 katika maeneo mbalimbali ya mijini na 
vijijini Unguja na Pemba. Programu itasaidia kuunganisha mitaa na maneneo 
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mbalimbali na barabara kuu. Aidha, kukamilika kwa programu hii kutasaidia 
kupunguza msongamano katika barabara kuu pamoja na kuongeza haiba ya 
kupendezesha mitaa na maeneo mbalimbali. Vile vile programu itasaidia 
kurahisisha usafirishaji wa mzigo na kuchochea ukuaji wa uchumi na kumairika 
kwa sekta nyengine za kiuchumi ikiwemo sekta ya kilimo na biashara. Kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 44.0 billioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya tathmini pamoja na ulipaji wa fidia za nyumba na vipando 

vitakavoathirika na ujenzi;
ii. Usafishaji wa maeneo pamoja na kuanza uwekaji wa fusi na lami kwa 

baadhi ya barabara;
iii. Ujenzi wa mitaro pamoja na uwekaji wa lami kwa baadhi ya barabara 

zilizokwishaanza kujengwa; na
iv. Uwekaji wa alama na taa za barabarani kwa baadhi ya barabara za ndani.

Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini 
Programu hii imeanza kutekelezwa mwaka 2022/2023 na imehusisha ujenzi 
wa kilomita 100.9 za barabara za mjini. Kwa mwaka 2023/2024 programu hii 
itahusisha uimarishaji wa barabara kadhaa katika maeneo ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi na itahusisha ujenzi wa barabara, ujenzi wa njia za wapita kwa miguu, 
uwekaji wa taa pamoja na ujenzi wa mitaro ya maji katika barabara za mijini. 
Kukamilika kwa programu hii kutaongeza haiba na kupendezesha ya miji yetu 
na kusaidia kuimarika kwa baadhi ya sekta ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii 
na biashara. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, programu imepangiwa jumla ya 
TZS 80.1 kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kuendelea na ujenzi wa miundombinu kwa barabara kuu za njia mbili 

(Two lanes dual) ikiwemo barabara ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Abeid Amani Karume –Kiinua Miguu (5.2 km), Kiembesamaki-Amani-
Mtoni (Mkapa road) km 8.8, Kariakoo – Magomeni-Mwanakwerekwe 
Sokoni km 2.9, Kinazini (BOT) - Mtoni km 3.5 Amani Round about-
Mikunguni- Kwabizredi km 2.6;

ii. Kuanza ujenzi wa miundombinu kwa barabara kuu za njia moja (single 
carriage way) ikiwemo barabara ya Mazizini –ZRB- Mombasa km 0.6 na 
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kituo cha Polisi Ng’ambo – Mfereji wa Wima;
iii. Kufanya ukarabati wa barabara ndogo ikiwemo barabara ya Mazizini 

kituo cha Polisi-Chukwani Jeshini, Mazizini-Vitambulisho-Soko la 
Samaki, Mazizini VP2-Migombani, Miembeni round about –Michenzani 
Jumba namba 1 na 9, Miembeni round about–Bomani - K/chekundu 
hospitali, Saateni - Kwalimsha - JKU,  Jangombe-Matarumbeta, Gulioni 
Gapco-Makadara-kwa Abass Hussein, Kijangwani Posta-Mwembeladu 
hospitali-Miti Ulaya, Mtendeni-Michenzani, Michenzani Jumba nambari 
10-Gongoni-Kisiwandui-Msikiti Mabati, Skuli ya Kisiwandui-Mskiti 
Mabati- CRDB –Maisara-welles – Haile Salassie skuli, Benbella skuli-
Kikwajuni/Maisara-Kikwajunu Mau-Michenzani, Kinazini-Lumumba 
skuli-Zanroad-Lumumba ZECO-Saateni, Mtoni depoti-ZECO Power 
Station-Mtoni Kidatu, Mwembe Makumbi-Basra-Karakana-Mtopepo 
skuli;

iv. Kuanza ujenzi kwa barabara ndogo zisizo na lami ikiwemo barabara ya 
Rahaleo ZBC-Bizred-Michenzani ring roads, Mpendae planned area, 
Chukwani mwisho-Buyu, Kilimani bar-Jangombe, Kwakira-kituo kipya 
Uwanja wa Ndege, Mbweni afya-Madina-Mbweni matrekta, ZSSF 
Mbweni Estate-Mbweni Ruins-Mbweni BOT quater-Kiembe Samaki, 
Baraza la Wawakilishi Chukwani-Makamo wa Kwanza wa Rais, River 
Tiba –Chukwani Tuta, Faraja Skuli-Mboriborini, Masumbani tawi la 
Kilimahewa-Shaurimoyo skuli, Saateni JKU-Rserved Storage-Saaten 
tank la maji/Shaurimoyo skuli, Makadara Mfereji wa Wima & Associate, 
Darajabovu Mboriborini, Magazeti Press-Mkele, Msikiti Shurba-
Mshelishelini-Matarumbeta, Muungano Muembe Mkali, Muungano-
Sogea, Mnara wa Mbao-Migombani Garden and Walkways in Garden; na

v. Kuzifanyia matengenezo Round about ya Mwanakwerekwe na Amani 
pamoja na ujenzi wa njia za juu (fly over). 

Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege 
Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria 
na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya kimataifa. Kwa 
mwaka 2023/2024 programu itahusisha ujenzi wa  uwanja wa ndege wa Pemba 
na hatua za awali za ujenzi. Programu itahusisha ujenzi wa maegesho, njia za 
kupitia ndege pamoja na sehemu za kukaa abiria. Aidha programu hii inatarajiwa 
kutekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa 
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mwaka 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 160.0 (TZS 10.0 bilioni  
kutoka Serikalini na TZS 150.0  kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa na Serikali
i. Kukamilisha tathmini pamoja na kulipa fidia kwa maeneo yatakayoathirika 

na ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba; na 
ii. Kufanya upembuzi yakinifu pamoja na kuanza hatua za awali za ujenzi 

wa uwanja wa ndege wa Nungwi.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa na Washirika wa Maendeleo
• Kuanza kwa hatua za awali za ujenzi wa uwanja wa ndege Pemba.

Mradi wa Ujenzi wa Bandari Jumuishi ya Mangapwani
Mradi huu ulianza utekelezaji wake mwaka wa fedha 2022/2023. Mradi unalenga 
kujenga bandari kubwa na ya kisasa ambayo itahusisha gati tano ikiwemo gati 
ya mizigo eneo la ushushaji na upakiaji wa mafuta, bandari ya uvuvi, pamoja na 
chelezo cha kukarabati meli, kuamilika kwa bandari hii  kutasaidia kuimarika kwa 
usafirishaji kwa vile bandari hii itasaidia kupunguza msongamano uliopo katika 
bandari ya Malindi unaosababishwa na ucheleweshaji wa utoaji wa huduma. 
Serikali inatarajia kushirikiana na sekta binafsi katika ujenzi wa bandari hii. 
Aidha, kukamilika kwa ujenzi wa bandari hii kutasaidia kuimarika kwa sekta 
nyengine za kiuchumi ikiwemo ya sekta uvuvi, biashara na viwanda. Mradi huu 
unatarajiwa kutekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali na wawekezaji kutoka 
katika sekta binafsi. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa 
jumla ya TZS 20.0 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Upelekaji wa miundombinu ya maji, umeme na barabara;

ii. Kufanya tathmini pamoja na ulipaji wa fidia kwa maeneo yaliokuwa 
hayajakamilishwa malipo yake; na 

iii. Usimamizi, kufanya ufuatiliaji na tathmini.

Mradi wa Uboreshaji wa Mfumo wa Mawasiliano
Mradi huu unatarajia kuanza utekelezaji wake mwaka wa fedha 2023/2024 
kwa lengo la kuimarisha mifumo ya mawasiliano ambayo itarahisisha utoaji 
wa huduma mbalimbali kutoka Serikalini. Aidha, mradi utaimarisha mifumo 
mbalimbali ya Serikali inayotumika katika ukusanyaji wa mapato na huduma 
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nyengine ambazo zitasaidia katika makusanyo ya mapato ya Serikali. Kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 5.9 bilioni 
kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i. Kufanya tathmini ya mkonga wa mawasiliano; na 

ii. Kufanya matengenezo na uwekaji wa mkonga wa mawasiliano. 

8.18 Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale
Wizara ina jukumu la kusimamia utalii na mambo ya kale kwa kuibua na 
kuongeza vivutio vipya sambamba na kuitangaza Zanzibar kiutalii. Kwa mwaka 
2023/2024, Wizara hii inatarajia kutekeleza programu moja ya maendeleo yenye 
jumla ya TZS 7.0 bilioni kutoka Serikalini itakayosaidia kuleta mageuzi katika 
sekta ya utalii na mambo ya kale.

Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria
Sekta ya Utalii ni sekta ya huduma inayokua kwa kasi hapa Zanzibar ambapo 
hutoa fursa nyingi za ajira na kuongeza pato la Taifa. Programu ilianza mwaka 
2017/18 na inatarajiwa kukamilika mwaka 2024/25. Kwa mwaka 2022/23, 
programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 7.0 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i. Kuimarisha eneo la Ras – Mkumbuu Pemba;
ii. Kuimarisha maeneo ya kihistoria ya Maruhubi;
iii. Kuimarisha maeneo ya mahamamu ya Kijichi, Kizimbani, Hamamni na 

Forodhani; na
iv. Kuimarisha maeneo ya kihistoria ya Mangapwani;

9. MIRADI YA MAENDELEO INAYOTARAJIWA KUTEKELEZWA    
    KUPITIA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA
Kulingana na mwelekeo wa mapato kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinatarajia kutumia TZS 7.2 bilioni kwa ajili ya matumizi 
ya kazi za maendeleo. Shughuli za maendeleo zitakazotekelezwa kwa mwaka 
2023/2024 kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa ni pamoja na:-

i. Kukamilisha ujenzi wa masoko makubwa ya Mwanakwerekwe, Jumbi 
na Chuini. 

ii. Kuendelea na ujenzi na ukarabati masoko katika Wilaya mbali mbali za 
Unguja na Pemba;
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iii. Kuendelea na ujenzi wa stendi, vituo vya kusubiria abiria, maegesho 
na njia za wapitao kwa miguu katika maeneo mbalimbali ya Unguja na 
Pemba; na

iv. Kuanza ujenzi wa ukumbi wa mikutano, vyoo vya skuli, bango la 
matangazo la kielektroniki, viwanja vya kufurahishia watoto vya Wilaya 
pamoja na ununuzi wa magari ya taka kwa kila Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa.

10.UFUATILIAJI NA TATHMINI
Kwa mwaka 2023/2024, Serikali kupitia Tume ya Mipango Zanzibar imepanga 
kusimamia kwa karibu masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa 
Maendeleo kupitia maeneo yafuatayo:- 

i. Kuandaa Mkakati wa Mawasilianao wa Mpango wa Maendeleo wa 
Zanzibar (ZADEP) 2021-2026; 

ii. Kushirikiana na sekta katika kuutumia Mfumo wa kielekroniki wa 
Ufuatiliaji na Tathmini (Electronic M&E System) kwa programu na 
miradi ya maendeleo ili kuleta matokeo kwa malengo makuu (goals), 
matokeo ya muda wa kati (outcome), muda mfupi (output), shabaha 
(targets) na viashiria vitakavyotumika kupima matokeo hayo; 

iii. Kufanya ufuatiliaji kwa programu na miradi yote ya maendeleo 
itakayoingiziwa fedha;

iv. Kufanya tathmini kwa programu na miradi ya maendeleo inayoendelea 
(Output), itakayokamilika (Outcome) na iliyokamilika (Impact); na

v. Kuandaa Mapitio ya Mpango wa Maendeleo wa muda wa kati (ZADEP 
2021-2023).

11. WASHIRIKA WA MAENDELEO
Washirika wa Maendeleo watakaochangia bajeti ya utekelezaji wa programu na 
miradi ya maendeleo kwa mwaka 2023/2024 ni pamoja na mashirika ya kifedha 
kama vile: Adaptation Fund (AF), ADB, AfDB, BADEA, Benki ya Dunia, CITI 
BANK, DEUTCH BANK, EXIM BANK (INDIA), Global Fund (GF), Khalifa 
Fund na Kuwait Fund, SAUDI FUND (SF); Nchi Wahisani wa maendeleo ambao 
ni: AUSTRIA, CANADA, KOREA, NORWAY, OMAN, SWEEDEN na UAE; 
na Mashirika ya Kimataifa yakiwemo: AMREF, EDF –EU, ENABEL, GAVI, 
GEF, Germany, Good Neighbour, GPE, IAEA, IFAD, IRISH EMBASSY, JICA, 
KFW, KOICA, USDA-USAID, NORAD, SIDA -DLI, STBF, UNDP, UNEP, 
UNFPA, UNESCO, UNICEF, UKEF, UN-WOMEN na FAO.
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12. HITIMISHO
Kitabu hiki kinatoa Mwelekeo wa Hali ya Uchumi kwa mwaka 2023 na Mpango 
wa Maendeleo kwa mwaka 2023/2024, vile vile kimeanisha maeneo ya kimkakati 
kwa kipindi mwaka 2023/2024. 
Hivyo Wakuu wa Wizara, Taasisi na Idara za Serikali watakitumia kitabu 
hiki kama muongozo wa utekelezaji wa Programu na Miradi iliyoainishwa, 
kusimamia na kuratibu program na miradi hiyo. Aidha, Wizara, Idara na Taasisi 
za Serikali zinatakiwa kuendelea na utaratibu wa kutayarisha na kuwasilisha 
Tume ya Mipango mtiririko wa fedha (Cash Flow) za programu na miradi kabla 
ya tarehe 10 mwezi wa Julai 2023 sambamba na kuwasilisha maombi ya fedha 
za utekelezaji wa shughuli za Programu/Mradi kila wiki ya mwanzo ya mwezi 
husika. Inasisitizwa kuwa uwasilishaji wa maombi ya fedha uambatanishwe 
na vielelezo stahiki kwa mujibu wa shughuli za programu au mradi kama 
ilivyokubalika Serikalini ikiwemo mikataba. 

Ili kurahisha utekelezaji wa Mpango huu ulioanishwa katika kitabu hichi 
kwa ufanisi Mashirikiano makubwa yanahitajika kwa Wizara na Taasisi za 
Serikali katika utoaji wa Taarifa za utekelezaji wa kazi zilizoainishwa. Taarifa 
za utekelezaji ziwasilishwe Tume ya Mipango ndani wiki ya pili ya kila robo 
mwaka (2023/2024). Taarifa hizo zitajumuisha utekelezaji halisi na matumizi ya 
fedha ambazo zitatakiwa kuwasilishwa kwa usahihi zikiwemo fedha za Serikali 
na Washirika wa Maendeleo. 

Aidha Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia zinashauriwa kuoanisha Mipango yao 
na mpango huu ili kuungana na juhudi za Serikali kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

Kurasa zifuatazo zina kiambatisho ambacho kinaonesha mgawanyo wa fedha za 
Programu na Miradi ya Maendeleo Kiwizara kwa mwaka 2023/2024 kwa fedha 
za Serikali na za Washirika wa Maendeleo.   
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