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MAPITIO YA BAJETI KWA KIPINDI JULAI – JUNI 2022/2023 

UTANGULIZI 

Utekelelezaji wa bajeti kwa kipindi cha Julai-Juni mwaka wa fedha 2022/2023. 

yatajumuisha taarifa za mwenendo wa uchumi wa Zanzibar kwa kipindi kilichoishia 

Julai 2023, Utekelezaji wa Mpango wa Taifa na hatimae Utekelezaji wa Bajeti ya 

Serikali , ikihusisha mapato na matumizi katika kipindi cha Julai – Juni mwaka wa 

fedha, 2022/2023. 

1. HALI YA UCHUMI 

1.1 Mwenendo wa hali ya Uchumi 

Kwa mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi imeongezeka na kufikia thamani ya TZS 

3,499 bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 3,275 bilioni mwaka 

2021.Aidha, Pato la Taifa kwa bei ya soko (GDP at current price) limeongezeka na 

kufikia thamani ya TZS 5,400 bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 4,633 

bilioni mwaka 2021. Kwa mujibu wa takwimu hizo uchumi wa Zanzibar 

unaendelea kuimarika na umefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2022 

ukilinganisha na wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021.  

1.2  Sekta ya Utalii 

Jumla ya watalii walioingia nchini katika kipindi cha Julai-Juni mwaka 2022/23 

wamefikia watalii 627,339. kutoka watalii 408,590. katika kipindi kama hicho 

mwaka 2021/22 sawa na ongezeko la asilimia 53. Ongezeko hili limesababishwa 

na  

❖ Jitihada kubwa zinazochukuliwa na Serikali na Wadau wa utalii 

ambao kwa pamoja wanaufanya utalii wa Zanzibar kuimarika; 
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❖ Kuwepo kwa hali ya amani na utulivu wa kisiasa kumepelekea  

kuwavutia wageni wengi kuitembelea Zanzibar; 

❖ Kuongezeka kwa  Mawakala wa usafirishaji watalii (Tui- Tourism 

Union International na African Tours &Travel Companies.),pamoja 

kuitangaza Zanzibar kiutalii  kwa kutumia njia mbali mbali ikiwemo 

kushiki katika maonyesho ya Utalii nje ya nchi na makongamano ya 

kibiashara katika mataifa mbali mbali ;  

❖ Mabalozi wa Tanzania nje ya nchi kuendelea kufanya kazi nzuri ya 

kuutangaza utalii wetu na kusimamia sera ya Serkali katika kukuza na 

kuendeleza utalii nchini;  

❖ Kuimarika  kwa huduma za usafiri zilizozorota  kipindi cha Uviko 19 

ambapo kwa kiasi kikubwa kumepelekea mashirika ya ndege 

kurejesha huduma zao na kuongezeka kwa mashirika mapya ya ndege 

yanayofanya safari za moja kwa moja hadi Zanzibar yakiwemo Polish 

Airline, Azur Airline, Inter Airline, Eurowings Discover Airline, 

Airfrance na Edelweiss Airline  

❖ Kuimarika kwa huduma za viwanja vya ndege hasa “Terminal 3” ya 

Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abeid Amani Karume pamoja na 

kuwepo kwa Kampuni ya Ground handling ambayo inatoa huduma 

stahiki. 

❖ Kuendelea kufunguliwa kwa miradi mikubwa ya kitalii yakiwemo 

mahoteli    ya nyota tano ambayo yanauwezo mkubwa wa kupokea 

wageni kama vile Hotel Riu Jambo na Emerald Zanzibar Resort & 

Spa; na 

❖ Kuja kwa meli kubwa za kitalii nchini Crew ship na Watu maarufu 

Zanzibar wakiwemo wachezaji wa mpira wa miguu wa kimataifa. 

 

1.3 Sekta ya Nje 

1.3.1 Uingizaji wa Bidhaaa  

Katika kipindi cha Julai- Juni 2022/23, nakisi ya biashara imeongezeka hadi 

kufikia thamani ya TZS 1,206.9 Bilioni ikilinganishwa na thamani ya TZS 899.3 
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bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22, hii ni kutokana na kuongezeka 

kwa uagizaji mkubwa wa bidhaa zinazoingia nchini. 

Uagizaji wa bidhaa nchini kwa kipindi cha Julai- Juni 2022/23, umeongezeka hadi 

kufika thamani ya TZS 1,356.2 Bilioni ikilinganishwa na thamani ya TZS 1,105.4 

Bilioni kwa kipindi kama hicho mwaka 2021/22, hali hii ni kutokana na 

kuongezeka kwa uagizaji mkubwa wa bidhaa hasaza nishati ya mafuta, bidhaa za 

chakula na bidhaa nyenginezo zikiwemo vifaa vya ujenzi. 

1.3.2 Usafirishaji wa Bidhaa 

Katika kipindi cha Julai- Juni 2022/23, Usafirshaji wa bidhaa kweda nje ya nchi 

umefikia thamani ya TZS 149.2 Bilioni ikilinganishwa na thamani ya TZS 206.0 

Bilioni katika kipindi hicho mwaka 2021/22, kupungua kwa thamani ya usafirishaji 

wa bidhaa mwaka 2022/23 ni kutokana na kupungua kwa usafirishaji wa zao la 

karafuu kufikia tani 3,958.5 zenye thamani ya USD 32.2 Milioni mwaka 2022/23 

kutoka tani 8,321.6 zenye thamani ya USD 60.5 Milioni mwaka 2021/22. 

1.4  Hali ya Mfumko wa Bei 

Kasi ya mfumko wa bei imeongezeka kufikia wastani wa asilimia 6.9 katika 

kipindi cha Julai-Juni mwaka 2022/23 ukilinganisha na wastani wa asilimia 2.9 

kipindi kama hicho mwaka 2022. Hali hii imetokana na kuongezeka kwa bei za 

bidhaa za chakula na zisizo za chakula. Katika kipindi cha Julai-Juni 2022/23 

mfumko wa bei kwa bidhaa za chakula ulifikia wastani wa asilimia 10.02 kutoka 

watani wa asilimia 1.6 mwaka 2021/22 na bidhaa zisizo za chakula kufikia wastani 

wa asilimia 4.8 ukilinganisha na wastani wa asilimia  3.9 mwaka 2021/22. 

Hata hivyo, Ongezeko hilo limesababishwa na kupanda kwa bei za vyakula na 

kuongezeka kwa gharama za usafirishaji na kupanda kwa Dola ya Kimarekani 
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dhidi ya shilingi ya Tanzania. Aidha Benki kuu iliweka mikakati madhubuti ya 

sera ya fedha kwa kuweka kiwango cha fedha za kigeni kinachohitajika katika 

uchumi ili kupunguza shinikizo la mahitaji ya ndani kwa fedha za kigeni dhidi ya 

ununuaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi . Vilevile, kuongezeka kwa mahitaji ya 

bidhaa za chakula kumetokana na kupungua kwa  uzalishaji  wa bidhaa za ndani za 

chakula. 

1.5  Miradi ya Uwekezaji na nafasi za Ajira 

Jumla ya miradi iliyoekezwa nchini kwa mwaka 2022 imefikia miradi 93 yenye 

thamani ya TZS 4.5 trilioni kutoka miradi 97 yenye thamani ya TZS 2.6 trilioni 

katika kipindi kama hicho mwaka 2021 sawa na ongezeko la thamani ya wastani 

wa asilimia 73.0. Miradi hii imesaidia kutoa ajira mpya 3,970 mwaka 2022 

ambapo miradi ya hoteli na migahawa imechangia wastani wa asilimia 31.2, 

ikifuatiwa na miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) kwa wastani 

wa asilimia 22.7, miradi ya usafirishaji na uhifadhi imechangia wastani wa asilimia 

10.0, miradi ya shughuli za ujenzi imechangia asilimia 9.6, miradi ya kilimo na 

misitu imechangia asilimia 9.1, miradi ya uzalishaji viwandani imechangia asilimia 

5.1, na miradi mengineyo (miradi ya uvuvi; habari na mawasiliano; elimu; afya; 

biashara za jumla na rejareja, umeme na gesi) imechangia wastani wa asilimia 11.9 

za ajira nchini. Aidha, Serikali inaendelea na jitihada za makusudi kuitangaza 

Zanzibar kwa mataifa mbali mbali ili kuimarisha uwekezaji sambamba na 

kuendelea kuwawekea mazingira mazuri wawekezaji wote wa ndani na nje ya nchi 

ili kuwekeza miradi yao kwa maendeleao endelevu ya Zanzibar. 

1.6  Hali ya Upatikanaji wa Ajira Nchini 

Kwa mwaka 2022, jumla ya ajira mpya zilizopatikana ni 68,632 kutoka ajira 

66,656 mwaka 2021. 
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• Ajira kutoka Serikalini zimefikia 37,189 (wanaume ni 15,541 na wanawake 

ni 21,648).  

• Ajira kutoka Mashirika ya Serikali zimefikia 6,887 (wanaume ni 4,522 na 

wanawake ni 2,365), na  

• Ajira binafsi zimefikia 24,556 (wanaume ni 15,947 na wanawake ni 8,609).  

Kuongezeka kwa idadi ya ajira mpya mwaka 2022 kumetokana na kuongezeka 

kwa uhitaji mkubwa wa wafanyakazi katika sekta mbali mbali nchini. 

1.7  Viwango vya ubadilishaji wa Fedha 

Katika kipindi cha Julai-Juni mwaka 2022/23 fedha ya Tanzania ilibadilishwa kwa 

wastani wa TZS 2,310.22 kwa Dola moja ya kimarekani (USD) ikilinganishwa na 

wastani wa TZS 2,298.13 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2021/22. Shilingi 

ya Tanzania imepungua thamani kwa asilimia 0.5 hii ni kutokana na mtikisiko wa 

kiuchumi wa dunia ya sera ya “Dolarization” miamala yote ya fedha kufanyika 

kwa Dola za Kimarekani. Kwa upande wa Benki kuu ya Tanzania iliweka mikakati 

madhubuti ya Sera ya fedha ili kupunguza ukwasi na kuweka kiwango cha fedha 

kinachohitajika katika uchumi na kulinda shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola. 

Aidha, Dola za Kimarekani dhidi ya Shilingi ya Tanzania bado imeendelea kua 

himilivu kutokana na nguvu za sarafu nyengine duniani. 

kwa upande wa sarafu nyengine, Pound moja ya Uingereza ilibadilishwa kwa 

wastani wa TZS 2,781.22 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na wastani wa TZS 

3,061.06 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2021/22. Euro moja ilibadilishwa 

kwa wastani wa TZS 2,418.88 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na wastani wa TZS 

2,593.27 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2021/22. Rupia moja ya India 

ilibadilishwa kwa wastani wa TZS 28.31 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na 

wastani wa TZS 30.50 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2021/22. Yuan moja 
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ya China ilibadilishwa kwa watani wa TZS 6.96 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na 

wastani wa TZS 6.45 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2021/22. Kwa ujumla 

Sarafu ya Tanzania haikuathirika sana na mabadiliko ya thamani ya fedha 

ukilinganisha na sarafu nyengine ulimwenguni. 

 

2. UTEKELEZAJI MPANGO WA MAENDELEO KWA KIPINDI CHA  

JULAI – JUNI 2022/2023 

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2022/2023 ni mwanzo wa Utekelezaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) (2021-2026) ambao unalenga kutekeleza Dira ya 

Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. Mpango huo una jumla ya Programu 29 (programu 4 

mpya) na Miradi 43 (miradi 13 mipya) ambayo imepangwa kutekelezwa na kupangiwa 

jumla ya TZS 1.35 trilioni. Kati ya fedha hizo, Serikali imepanga kutumia TZS 682.5 

bilioni sawa na asilimia 50.5 ya Bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za vyanzo vya ndani 

na TZS 669.7 bilioni sawa na asilimia 49.5 zilipangwa kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo ikiwa TZS 62.8 bilioni ni ruzuku na TZS 606.9 bilioni ni mikopo. 

Jumla ya TZS 628.4 bilioni sawa na asilimia 46.5 ya bajeti ya Mpango wa Maendeleo 

zilipangwa kugharamia Programu na Miradi ya Kimkakati. Kati ya fedha hizo, TZS 

279.3 bilioni sawa na asilimia 44.4 kutoka Serikalini na TZS 349.1 bilioni sawa na 

asilimia 55.6 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Utelezaji hali hadi kufikia Juni mwaka wa fedha 2022/2023, jumla ya TZS 460.7 bilioni 

sawa na asilimia 34.1 ya lengo la TZS 1,352.2 bilioni zilitumika katika utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo. Kati ya fedha hizo, TZS 308.9 bilioni sawa na asilimia 45.3 ya 

lengo la TZS 682.5 bilioni zilitoka Serikalini na TZS 151.8 bilioni sawa na asilimia 22.7 

ya lengo la 669.7 bilioni zilitoka kwa Washirika wa Maendeleo. Mchanganuo wa 
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upatikanaji fedha kwa programu na miradi kwa kipindi hicho unaonekana katika 

Kiambatisho namba... 

3. UTEKELEZAJI WA BAJETI JULAI - JUNI 2022/2023 

3.1  MAPATO 

Serikali imechukua jitahada mbali mbali katika sera zake na kusimamia vipengele 

tofauti kwa ajili ya uongezaji wa mapato ya ndani kwa mantiki ya kupunguza 

utegemezi wa misaada kutoka nje. Vipengele hivi vinajumuisha uongezaji wa 

ukusanyaji wa mapato kwa kuimarisha vyanzo vilowepo na kutambua vyanzo 

vyengine vya ukusaji wa mapato 

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, Serikali ilipanga kukusanya jumla ya TZS 2,572.7 

bilioni kati ya fedha hizo TZS 1,234.1 bilioni kutokana na mapato ya ndani na TZS 

1,338.6 bilioni mapato mengineyo. 

3.1.1 Mapato ya Ndani 

Mapato ya ndani yaliyopangwa kwa kipindi cha Julai-Juni mwaka wa fedha 

2022/23, yatokanayo na kodi ni TZS 1,054.7 bilioni na mapato yasiyokuwa ya kodi 

ni TZS 179.5 bilioni. Kati ya mapato hayo ya kodi Mamlaka ya Mapato Zanzibar 

(ZRA) ilipangiwa kukusanya jumla ya TSZ 579.5 bilioni na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) TZS 454.1 bilioni 

3.1.2 Mapato Mengineyo 

Kwa upande wa mapato mengineyo kwa mwaka wa fedha 2022/2023, Serikali 

ilikadiria kukusanya Jumla ya TZS 1,054.7 bilioni yakihusisha mkopo wa ndani wa 

TZS 115.0 bilioni, mkopo kwa ajili ya miradi ya maendeleo TZS 400.0 bilioni, 

mapato kutoka nje TZS 677.7 bilioni, marejesho ya mkopo kutoka Exim Bank ya 
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China TZS 130.4 bilioni, Msaada wa Kibajeti wa TZS 10.0 bilioni na TZS 0.2 

bilioni ni Mfuko wa Pamoja wa Fedha.  

3.1.3 Utekelezaji Halisi 

Kwa kipindi kilichoishia Juni wa mwaka wa fedha 2022/2023, mapato ya Serikali 

yalifikia TZS 1,590.3 bilioni sawa na asilimia 61.8 ya makisio ya ukusanyaji wa 

TZS 2,572.7 bilioni. Makusanyo haya yanajumuisha mapato ya ndani ya TZS 

1,193.1 bilioni na mapato mengineyo ya TZS 397.3 bilioni.  

 

Katika kipindi hicho,  ukusanyaji halisi wa mapato ya ndani umefikia TZS 

1,193.1bilioni sawa na asilimia 96.7 ya makadirio ya ukusanyaji wa TSZ 1,234.1  

bilioni, ukusanyaji huu umeongezeka kwa asilimia 34.2 ukilinganisha na kipindi 

kama hiki kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ambapo jumla ya TZS 889.1 billioni 

zilikusanywa. 

Makusanyo yatokanayo na kodi yamefikia TZS 1,038.3 bilioni sawa na asilimia 

98.5 ya makadirio ya ukusanyaji wa TZS 1,054.6 bilioni na kumejitokeza ongezeko 

la asilimia 38.3 ukilinganisha na kipindi kama hicho kwa mwaka wa fedha 

2021/2022 ambapo mapato ya kodi yalifikia TZS 751.0 bilioni. Aidha mapato 

yasiyokuwa ya kodi yameripotiwa TZS 154.8 bilioni sawa na asilimia 86.2 ya 

makadirio ya TZS 179.5 bilioni, mapato yasiyo ya kodi nayo yameongezeka kwa 

asilimia 12.1 ukilinganisha kipindi kama hiki kwa mwaka wa fedha 2021/2022 

ambapo jumla ya TZS 138.1 billioni zilikusanywa. 

Kwa kipindi cha Julai-Juni mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya fedha 

zilizopatikana kutokana na mikopo na ruzuku ni TZS 172.4 bilioni sawa na asilimia 

25.4 ya matarajio ya TZS 677.7 bilioni, ikilinganishwa na kipindi kama hicho 
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mwaka wa fedha 2021/2022 ambapo jumla ya TZS 173.3 bilioni zilipatikana 

kunajitokeza upungufu wa TZS 0.84 bilioni.  

Vile vile kwa kipindi hicho cha mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya fedha 

zilizopatikana kutokana na Msaada wa Kibajeti  ni TZS 67.4 bilioni sawa na 

asilimia 674.3 ya matarajio ya TZS 10.0 bilioni, Marejesho ya Mkopo wa Exim 

Benki ya China yalifikia TZS 130.4 bilioni sawa na asilmia 96.1 ya matarajio ya ya 

TZS 135.7 bilioni na TZS 27.0 blioni zilipatikana kutokana na Serikali kukopa kwa 

ajili ya Miradi Maendeleo ambapo sawa na asilimia 6.8 ya matarajio ya kukopa 

TZS 400.0 bilioni. Jadweli na 1 linaonyesha mchanganuo wa mapato kwa mwaka wa 

fedha 2022/2023 

 

Jadweli namba 1

bilioni'

2021/2022

Maelezo Halisi Bajeti Halisi Aslimia 

Mapato ya Ndani 889.1               1,234.1  1,193.1   96.7       

ZRB 374.3               579.5     565.9       97.6       

 Mapato yasiyokuwa ya Kodi 138.1               179.5     154.8       86.2       

TRA 355.7               454.1     451.4       99.4       

Mapato - Wafanyakazi wa SMT 21.0                 21.0       21.0         100.0     

Mapato Mengineyo 545.8               1,338.6  397.3      29.7       

Mkopo wa Ndani 140.0               115.0     -          -         

Mapato kutoka Nje 173.3               677.7     172.4       25.4       

Msaada  wa Kibajeti (GBS) 2.3                   10.0       67.4         674.3     

Marejesho ya Mkopo Exim Bank China 135.7     130.4       96.1       

Mkopo kwa Miradi ya Maendeleo 400.0     27.0         6.8         

Mfuko wa Pamoja wa Fedha 0.2         -          -         

Mkopo -IMF 230.2               -         -          -         

Jumla 1,434.9            2,572.7  1,590.3   61.8       

Chanzo: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

MAPATO

JULAI -JUNI

2022/2023                  
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3.2  MATUMIZI 

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Serikali ilikadiria kutumia jumla ya TZS 2,572.7 

bilioni, ikihusisha matumizi ya kazi za kawaida ya TZS 1,220.5 bilioni na kazi za 

maendeleo TZS 1,352.2 bilioni. 

Katika kipindi hicho jumla ya matumizi ya kawaida, mishahara ilikadiriwa TZS 

628.7 bilioni, matumizi mengeniyo TZS 381.5 bilioni na matumizi ya Mfuko 

Mkuu wa Serikali TZS 210.3 bilioni. 

Kwa upande wa makadirio ya shughuli za maendeleo, Serikali ilikadiria kutumia 

TZS 682.5 bilioni zitokanazo na makusanyo ya ndani na TZS 669.7 bilioni kutoka 

kwa Washirika wa Maendeleo ikuhusisha Ruzuku na Mikopo. 

 

Kwa kipindi cha Julai-Juni mwaka wa fedha 2022/2023, matumizi halisi yalifikia jumla 

ya TZS 1,453.7 bilioni, yakijumuisha matumizi yatokanayo na Fedha za ndani ya jumla 

ya TZS 1,301.9 bilioni na TZS 151.8 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.  

 

Kati ya matumizi hayo, TZS 993.0 bilioni zimetumika kwa matumizi ya kawaida sawa 

na asilimia 81.4 ya makadirio ya TZS 1,220.5 bilioni na matumizi kwa miradi ya 

maendeleo yalifikia TZS 460.7 bilioni sawa na asilimia 34.1 ya makadirio ya TZS 

1,352.2 bilioni. 

 

Jumla ya matumizi halisi ya kawaida ya TZS 993.0 bilioni, mishahara imefikia TZS 

626.9 bilioni sawa na asilimia 98.8 ya makadirio ya TZS 628.7 billion, matumizi 

mengineyo ya ofisi yamefikia TZS 194.4 bilioni sawa na asilimia 60.0 ya makadirio ya 
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TZS 381.5 bilioni na Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali yamefikia TZS 171.7 

bilioni sawa na asilimia 81.7 ya makadirio ya TZS 210.3 bilioni.  

 

Kwa upande wa matumizi halisi ya miradi ya maendeleo ya TZS 460.7 bilioni, 

jumla ya TZS 308.9 bilioni zimetokana na fedha za mapato ya ndani ambapo ni 

sawa asilimia 45.3 ya makadirio ya TZS 682.5 bilioni na jumla ya TZS bilioni 

151.8 bilioni zimetokana na Washirika wa Maendeleo ikihusisha ruzuku na 

mikopo sawa na asilimia 22.7 ya makadirio ya TZS 669.7 bilioni. Jadweli na 2 na 3 

linaonyesha mchanganuo wa matumizi kwa mwaka wa fedha 2022/2023 

Jadweli namba 2

bilioni'

2021/2022 

Maelezo Halisi Bajeti Halisi Aslimia 

Matumizi ya Kawaida 740.9               1,220.5  993.0      81.4       

Mshahara Mawizara 343.2               558.0     528.0       94.6       

Mfuko Mkuu wa Serikali 167.7               210.3     171.7       81.7       

Mishahara Ruzuku 71.1                 70.7       98.8         139.7     

Matumizi Mengineyo Ruzuku 46.8                 116.2     63.9         55.0       

Matumizi Mengineyo Wizara 100.4               265.4     130.5       49.2       

Matumizi ya Uviko 19 11.5                 -         -          

Matumizi ya Kawaida-Wahisani 0.2                       -         

Matumizi ya Maendeleo 466.2               1,352.2  460.7      34.1       

Fedha za Serikali 139.7               682.5     308.9       45.3       

Fedha kutoka Washirika wa Maendeleo 173.3               669.7     151.8       22.7       

Mkopo kutoka IMF 153.3               

Jumla 1,207.1            2,572.7  1,453.7   56.5       

Chanzo: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

MATUMIZI

JULAI -JUNI

2022/2023                    
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Jadweli namba 3

bilioni'

2021/2022 

Maelezo Halisi Bajeti Halisi Aslimia 

Malipo ya Mishahara ya Viongozi Wakuu 1.22                 2.50       2.40         96.00     

Malipo ya mafao ya Kiinua mgongo 32.59               25.00     20.20       80.80     

Malipo ya Pencheni kwa wastaafu wa SMZ 31.20               35.00     32.60       93.14     

Malipo ya Mikopo ya ndani 39.55               27.90     23.30       83.51     

Matumizi Maalum ya Serikali 63.66               94.90     81.20       85.56     

Marejesho ya Mkopo wa ZSSF -                   26.30     12.00       45.63     

Jumla 168.22             211.60   171.70    81.14     
Chanzo: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

2022/2023                    

Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali
JULAI -JUNI

 

 

3.3  DENI LA TAIFA 

Deni la Taifa hadi kufikia Juni, 2023 limefikia TZS 354.8 bilioni, ambapo kati ya 

deni hilo, deni la ndani ni TZS 341.4 bilioni sawa na 96% na deni la nje 

linalodhaminiwa na Serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ni TZS. 13.3 bilioni sawa 

na 4% ya deni lote. 

Deni la ndani linatokana na mikopo ya Hati fungani za muda mrefu (Treasury 

Bond), Hati fungani Maalum za Benki Kuu (BOT Special Bond) pamoja na mkopo 

wa Mfuko wa Hifadhi wa Jamii Zanzibar (ZSSF). Hati fungani Maalum 

zilizochukuliwa kutoka Benki Kuu ya Tanzania zimefikia TZS 120.0 bilioni, 

Hatifungani kutoka sokoni TZS 159.5 na mikopo kutoka Mfuko wa Hifadhi wa 

Jamii (ZSSF) umefikia TZS 61.9 bilioni. 

Hadi kufikia Juni 2023 Deni la Nje linalodhaminiwa na SMT kwa ajili ya 

utekelezaji wa Miradi ya Zanzibar limefikia TZS 2,396.4 bilioni. 
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3.4  HITIMISHO  

Naomba Wajumbe wa Kamati yako ya Bajeti waipokee, waijadili na hatimae 

waishauri Serikali katika maeneo ambayo yatahitaji kuimarishwa zaidi ili kufikia 

malengo ya Bajeti ya Serikali kama yalivyoidhinishwa na Baraza la Wawakilishi. 

 

 

SADA S. MKUYA  

 

 

 

WAZIRI WA NCHI OR- FEDHA NA MIPANGO, 

ZANZIBAR. 

 

Ogasti, 2023 
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