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UTANGULIZI 

Taarifa hii ya utekelezaji wa robo ya kwanza Julai – Septemba 

2023/2024 inawasilishwa kwa pamoja na taarifa zifuatazo.  

i. Taarifa za Mwenendo wa Hali ya Uchumi wa Zanzibar, 

ii. Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali, mapato na                                           

matumizi kwa kipindi cha Julai-Septemba 2023  

iii. Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa kipindi cha Julai-

Septemba, 2023   na 

iv. Mwenendo wa Deni la Taifa 

1.0 MWENENDO WA HALI YA UCHUMI JULAI-SEPTEMBA 

2023 
 

1.1 Ukuaji wa Uchumi Afrika Mashariki 

Uchumi wa nchi za Afrika Mashariki kwa kipindi cha robo ya 
kwanza umekua kwa kasi, hadi kufikia asilimia 5.6 nchini 
Kenya, Uganda asilimia 6.5 na Tanzania asilimia 5.3 kwa mwaka 
2023. 

1.2 Uchumi wa Zanzibar  

Katika robo ya kwanza 2023, Pato la Taifa kwa bei za soko 

(current price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 1.5 

trilioni ikilinganishwa na TZS 1.4 trilioni katika kipindi kama 

hicho mwaka 2022. Aidha, Pato Halisi la Taifa kwa bei za 

kudumu (constant price) limeongezeka na kufikia thamani ya 

TZS 906.3 bilioni mwaka 2023 ikilinganishwa na TZS 853.6 

bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Hii ni sawa na 

ukuaji wa uchumi wa wastani wa asilimia 6.2 ikilinganishwa na 

asilimia 5.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Ukuaji huo 

ulichangiwa zaidi na ukuaji wa sekta ndogo zikiwemo za biashara 

za jumla na rejareja (asilimia 16.1), ufugaji (asilimia 12.1), Ujenzi 

asilimia (10.9), ukodishwaji wa majengo (asilimia 7.2) na bidhaa 

za kodi (asilimia 6.9) na sekta nyengine ndogo kama 

inavyoonekana kwenye mchoro. 
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Mchoro namba 1: Mchango wa sekta katika Pato la Taifa katika robo ya 

kwanza 2023 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar 

 

1.3 Hali ya Mfumko wa Bei  
 

1.3.1 Mfumuko wa Bei wa Dunia 

Kasi ya mfumko wa bei Duniani kufikia Septemba mwaka 2023 

imeendelea kupungua na kufikia asilimia 6.9 ikilinganishwa na 

asilimia 8.7 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022.  

1.3.2 Mfumko wa Bei Zanzibar 

Kwa kipindi cha Julai–Septemba mwaka 2023, kasi ya mfumko 

wa bei Zanzibar, imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 6.9 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.6 kwa kipindi kama 

hicho mwaka 2022. Ongezeko hilo limesababishwa na 

kuongezeka kwa bei za bidhaa za chakula kama vile (mchele 

(mapembe) kutoka TZS 1,733 mwaka 2022 kufikia TZS 2,229 

mwaka 2023; sukari (brown) kutoka TZS 2,197 mwaka 2022 

kufikia TZS 2,842 mwaka 2023; unga wa ngano kutoka TZS 

1,921 mwaka 2022 kufikia 2,101 mwaka 2023; na ndizi mbichi 

kutoka TZS 1,467 mwaka 2022 kufikia TZS 1,793 mwaka 2023). 

Mfumko wa bei kwa bidha za chakula umefikia wastani wa 

asilimia 12.7 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.1 

mwaka 2022. 

 

Kasi ya mfumko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula kwa kipindi 

cha Julai-Septemba imepungua kufikia wastani wa asilimia 3.0 

mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2022. 
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Sababu za kuongezeka kasi ya mfumko wa bei ni kutokana na 

kuongezeka kwa gharama za usafirishaji, kuongezeka kwa 

thamani ya Dola ya Kimarekani dhidi ya Shilingi ya Tanzania na 

kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa za ndani za chakula 

kutokana na kupungua kwa eneo la uzalishaji na wananchi 

kuhamasika kwa kulima kilimo cha mboga mboga ambacho 

mavuno yake ni ya vipindi vifupi. (mchoro nambari 2). 

 

Mchoro Namba 2: Mfumko wa Bei wa Bidhaa Za Chakula na Zisizo za 

Chakula Julai – Septemba 2020/2023 

 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar. 

 

1.4 Uingiaji wa Watalii 
Kwa kipindi cha Julai – Septemba 2023, idadi ya watalii 

imeongezeka na kufikia watalii 171,943 ikilinganishwa na 

wastani wa 165,883 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022 ikiwa 

ni sawa na ongezeko la asilimia 3.7. 

Ongezeko  la watalii limetokana na juhudi za  Serikali 

kudumisha amani na utulivu nchini hali inayovutia wageni 

kutembelea Zanzibar, kuongezeka kwa  Mawakala wa Usafirishaji 

Watalii (Tui- Tourism Union International na African Tours 

&Travel Companies.); kuitangaza Zanzibar kiutalii kupitia 

maonyesho ya  nje ya nchi; makongamano na matamasha kwa 

mataifa mbali mbali duniani. Vile vile, mabalozi wa Tanzania 

waliopo nje ya nchi wameendelea kuutangaza vivutio vya utalii; 

pamoja na kufunguliwa kwa hoteli za nyota tano ambazo 

zinauwezo wa kupokea wageni wengi kwa wakati mmoja kama 

vile Hotel Riu Jambo na Emerald Zanzibar Resort & Spa. (Mchoro 

namba 3) 
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Mchoro namba 3: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Julai-Septemba 

2022-2023.              

 
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar. 

 

1.5 Mwenendo wa Thamani ya Sarafu ya Tanzania 
 

Mwenendo wa thamani ya Tanzania dhidi ya sarafu nyengine 

duniani ni muhimu kutokana na mauzo na ununuzi bidhaa nje 

ya nchi. Katika kipindi cha Julai-Septemba mwaka 2023, 

Shilingi ya Tanzania imeshuka thamani dhidi ya Dola ya 

Kimarekani kwa wastani wa TZS 2,415.4 kwa dola moja 

ikilinganishwa na wastani wa TZS 2,305.23 kwa Dola moja ya 

Kimarekani mwaka 2022 sawa na kupungua thamani kwa 

wastani wa asilimia 4.7. Hii ni kutokana na kupanda kwa Hati 

Fungani (Treasury Bill) nchini Marekani kulikopelekea kupanda 

kwa kiwango cha riba na kuwepo kwa mahitaji makubwa ya 

fedha za kigeni katika ununuaji wa bidhaa kutoka nje. (Mchoro 

nambari 4). 

 

Mchoro namba 4: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi 

ya Dola ya Kimarekani 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 2023 
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kwa upande wa sarafu nyengine, Paundi moja ya Uingereza 

ilibadilishwa kwa wastani wa TZS 3,057.9 katika kipindi cha 

Julai –Septemba mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa TZS 

2,713.3 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2022. Euro moja 

ilibadilishwa kwa wastani wa TZS 2,628.6 katika kipindi cha 

Julai - Septemba mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa 

TZS 2,322.4 katika kipindi kama hicho cha mwaka 2022. Rupia 

moja ya India ilibadilishwa kwa wastani wa TZS 29.1 kwa 

kipindi cha miezi mitatu mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani 

wa TZS 28.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Yuan 

moja ya China ilibadilishwa kwa watani wa TZS 333.3 mwaka 

2023 ikilinganishwa na wastani wa TZS 336.5 katika kipindi 

kama hicho cha mwaka 2022. 

 

1.6 Uingizaji na Usafirishaji wa Bidhaa 

Kuongezeka kwa uagiziaji wa bidhaa ndani ya nchi kumepelekea 

kuongezeka kwa nakisi ya biashara katika kipindi cha Julai-

Septemba 2023 na kufikia thamani ya TZS 374.7 bilioni 

ikilinganishwa na thamani ya TZS 305.8 bilioni  

kwa kipindi kama hicho mwaka 2022, sawa na ongezeko la 

asilimia 22.5. 

Kwa kipindi cha Julai-Septemba 2023, thamani ya usafirishaji 

wa bidhaa nje ya nchi imepungua na kufikia thamani ya TZS 

19.6 bilioni kutoka thamani ya TZS 28.8 bilioni kwa kipindi 

kama hicho mwaka 2022, sawa na upungufu wa asilimia 31.7. 

Kupungua kwa thamani ya usafirishaji kumetokana na 

kutokusafirishwa kwa zao la karafuu kwa kipindi cha Julai-

Septemba 2023 kutokana na mabadiliko ya msimu wa zao hilo, 

pamoja na kupungua kwa usafirishaji wa bidhaa za chakula na 

wanyama hai kufikia wastani wa thamani ya TZS 15,728.2 

milioni kwa kipindi cha Julai-Septemba 2023 kutoka wastani wa 

thamani ya TZS 33,036.2 milioni kwa kipindi kama hicho mwaka 

2022. 

Kwa kipindi cha Julai-Septemba 2023, thamani ya uagiziaji wa 

bidhaa kutoka nje ya nchi imeongezeka na kufikia thamani ya 

TZS 394.3 bilioni ikilinganishwa na thamani ya TZS 334.6 bilioni 

kwa kipindi kama hicho mwaka 2022, sawa na ongezeko la 
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asilimia 17.8. Kuongezeka kwa thamani ya uagiziaji katika 

kipindi cha Julai-Septemba 2023 imetokana na kuongezeka kwa 

uagiziaji wa bidhaa za mashine na vifaa vya usafiri kufikia 

wastani wa thamani ya TZS 113,226.2 milioni kutoka wastani wa 

thamani ya TZS 36,518.5 milioni kwa kipindi kama hicho mwaka 

2022. 

1.7  Hali ya Chakula 

Katika kipindi cha Julai - Septemba, 2023, bidhaa zilizoingizwa 

nchini kutoka nje ni kama ifuatavyo: 

i. Mchele ulioingia nchini tani 19,498 ikilinganishwa na tani 

30,747 za kipindi kama hicho mwaka 2022 sawa na 

upungufu wa asilimia 36.5 Hii imetokana na Changamoto 

ya upatikanaji wa dola katika masoko ya ndani, Kupungua 

kwa mavuno ya mchele wa mapembe Pakistani ambapo 

wafanyabiasha wananunua kwa wingi, na kufungwa kwa 

utoaji wa chakula kwa nchi ya India hali iliopelekea 

mahitaji kuongezeka kwa Nchi nyengine na kusababisha 

kuongezeka kwa bei katika soko la Dunia; 

ii. Tani za sukari zilioingia nchini imefikia tani  4,617 kutoka 

tani 5,850 za kipindi kama hicho mwaka 2022 sawa na 

upungufu wa asilimia 21.0. Kwa mujibu wa shirika la 

biashara duniani “World Trade Organisation “bei ya bidhaa 

ya sukari ilipanda kwa kipindi cha mwezi Aprili - Mei, 2023 

na athari yake imeonekana katika kipindi cha Julai –

Septemba; 

iii. Unga wa ngano ulioingia nchini umefikia tani 959 kutoka 

tani 1,195 za kipindi kama hicho mwaka 2022 sawa na 

upungufu wa asilimia 19.7. Hii imetokana na kuongezeka 

kwa uzalishaji  wa ndani na kupelekea kupungua kwa 

uingizaji kutoka  nje;  

iv. Mafuta ya kula yulioingia nchini yamefikia tani 22,048 

kutoka tani 46,984 sawa na upungufu wa asilimia 53.0  

Bidhaa zilizoingizwa nchini kutoka Tanzania Bara ni kama 

ifuatavyo:  
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i. Mchele ulioingia nchini tani 3,320 ikilinganishwa na tani 

779.5 za kipindi kama hicho mwaka 2022 sawa na 

ongezeko la asilimia 325.9.  

ii. Unga wa ngano ulioingia nchini umefikia tani 1,380 

kutoka tani732.75 za kipindi kama hicho mwaka 2022 

sawa na ongezeko la asilimia 88.3. Hii imetokana na 

kuongezeka kwa mahitaji ya ndani,  

Takwimu zinaonesha tani 12,147.64 za unga wa ngano 

zimechakatwa kwa kipindi cha Julai–Septemba 2023 kutoka tani 

15,078.916 katika kipindi kama hicho mwaka 2022 kwa ajili ya 

matumizi ya ndani katika kiwanda cha ‘Azam Zanzibar Milling’ 

na sukari tani 3,100 zilizalishwa na kiwanda cha Sukari 

Mahonda. Zanzibar inakadiriwa kutumia wastani wa tani 11,484 

za mchele, tani 3,000 za sukari, tani 4,776 za unga wa ngano na 

tani 544 za mafuta ya kula kwa mwezi. Mafuta ya kula 

yaliyoingia nchini yamefikia tani 22,048 kutoka tani 46,984 sawa 

na upungufu wa asilimia 53. Hii ni kutokana na changamoto ya 

upatikanaji wa  dola  katika masoko ya ndani na kuongezeka 

kwa bei katika soko la dunia. Kiambatisho Nam 1: Uingizaji wa 

Bidhaa muhimu za chakula. 

1.8   Hali ya upatikanaji wa ajira  
Katika kipindi cha Julai hadi Septemba, ajira zilizozalishwa hapa 

Zanzibar kutokana  na kutanuka shughuli za kiuchumi zimefikia 

4,859. Ajira kutoka sekta ya umma ni 941, sekta binafsi 3,918 

ambapo ajira 342 zimetokana na uwekezaji wa miradi mbali 

mbali nchini. Katika kipindi hichi, miradi 14 iliwekezwa. 

Kiambatisho Namba: 2 Miradi iliyoorodheshwa na ZIPA kwa 

kipindi cha Julai-Septemba. 

2.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI YA SERIKALI JULAI-

SEPTEMBA KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024 

 

2.1 MAPATO YA SERIKALI 

Katika kipindi cha Julai hadi Septemba, 2023; Serikali ilikadiria 

kukusanya TZS 548.79 bilioni. Hadi kufikia Septemba 30, 2023 

kiasi cha TZS 545.18 bilioni zilikusanywa sawa na asilimia 99.3 

ya makadirio ya kipindi hicho. Mapato hayo yanaonesha ukuaji 
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wa 65.9 ikilinganishwa na mapato ya TZS 328.46 bilioni 

yaliyokusanywa katika kipindi kama hicho kwa mwaka 

2022/2023 

2.1.1 Mapato ya ndani 

Mapato ya ndani yalikadiriwa kufikia TZS 324.79 bilioni ambapo 

makusanyo halisi kwa kipindi cha Julai- Septemba yalifikia TZS 

325.27 bilioni sawa na asilimia 100.1 kwa makadirio ya kipindi 

hicho. Mapato yaliyokusanywa katika kipindi cha tathmini 

yameonesha ukuaji wa asilimia 17 ikilinganishwa na mapato ya 

TZS 278.46 bilioni yaliyokusanywa kwa kipindi kinachofanana 

kwa mwaka 2022/2023. 

i. Mapato kutoka Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) 

Mamlaka ya Mapato Zanzibar imekadiria kukusanya TZS 156.55 

bilioni katika kipindi cha Julai hadi Septemba 30, 2023, 

Mamalaka imefanikiwa kukusanya TZS 161.84 bilioni sawa na 

asilimia 103.38 ya makadirio ya kipindi hicho. Mapato hayo 

yameonesha ukuaji wa asilimia 23 ikilinganishwa na TZS 

131.85.bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023. 

ii. Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) Upande wa Zanzibar 

Kwa kipindi cha robo ya kwanza Julai- Septemba 2023 Mamlaka 

ya Mapato Tanzania ilikadiriwa kukusanya TZS 122.47 bilioni na 

hadi kukamilika kwa robo mwaka, fedha zilizokusanywa 

zimefikia TZS 115.95 bilioni sawa na asilimia 94.7 ya makadirio 

ya kipindi hicho. Hata hivyo, mapato hayo yameonesha ukuaji 

wa asilimia 10 ikilinganishwa na TZS 105.17 bilioni 

zilizokusanywa kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 

2022/2023. Kiambatisho Nam 3: Mchanganuo wa Mapato kwa 

kianzio. 

iii. Mapato yasiyokuwa ya kodi 

Kwa upande wa mapato yasiyokuwa ya kodi yalikadiriwa 

kukusanywa TZS 40.52 bilioni ambapo makusanyo halisi kwa 

kipindi cha Julai Septemba ni TZS 42.24 bilioni sawa na asilimia 

104 ya makadirio ya kipindi hicho. Mapato hayo yanaonesha 
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ukuaji wa asilimia 17 ukilinganisha na mapato ya TZS 36.19 

bilioni zilizokusanywa kipindi kama hicho mwaka 2022/2023 

kutokana na kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato hayo.  

Kwa upande wa kodi ya wafanyakazi wa SMT walioko Zanzibar 

ilikusanywa kwa asilimia mia moja kama ilivyotarajiwa (TZS 5.25 

bilioni).  

2.2 Mapato Mengineyo 

Serikali ilikadiria kukusanya TZS 224 bilioni kwa upande wa 

mapato mengineyo ambayo yanajumuisha mapato kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo, Misaada ya Kibajeti na Mikopo ya 

Serikali kwa ajili ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo.  Hadi 

kukamilika kwa robo ya kwanza   mapato hayo yamefikia TZS 

219.9 bilioni sawa na asilimia 98.17 ya makadirio ya kipindi 

hicho. Mapato hayo yameonesha ukuaji wa asilimia 340 

ukilinganisha na mapato halisi ya TZS 50 bilioni yaliyokusanywa 

katika kipindi kama hicho kwa mwaka 2022/2023. Ukuaji huu 

umetokana na Mkakati wa Serikali juu ya Utekelezaji wa Maeneo 

ya Vipaumbele katika Miradi ya Kimkakati ambapo Serikali 

imefanikiwa kupata Mkopo kwa ajili ya Utekelezaji wa Miradi 

hiyo.  

2.2.1 Mapato ya Washirika wa Maendeleo 

Serikali ilikadiria kupata TZS 26.2 bilioni kutokana na fedha 

kutoka kwa Mapato kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Hadi 

kufikia Septemba 30, 2023 TZS 37.1 bilioni zilipatikana, ambapo 

Mkopo TZS 11.65 sawa na asilimia 44 .4 ya makadirio na TZS 

25.45 bilioni ni misaada sawa na asilimia 84.8 ya makadirio ya 

kipindi hicho .  

Mkopo wa TZS 11.65 bilioni ulitumika kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ifuatayo: 

i. Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa 

Usambazaji wa Maji Zanzibar TZS 7.5 bilioni kutoka 

EXIM Bank  

ii. Mradi wa Kuimarisha Elimu ya Lazima  (Ujenzi wa 

Madarasa Matatu ya Sekondari) TZS 2.68 bilioni 

kutoka BADEA 

iii. Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya Mnazi 

mmoja TZS 0.90 bilioni  
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iv. Mradi wa Uimarishaji wa Afya ya Mama na Mtoto TZS 

1.1 bilioni kutoka Benki ya Dunia 

v. Mradi wa Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu 

umepatiwa TZS 0.25 bilioni kutoka AfDB, BADEA na 

Saudi Fund;  

Kwa upande wa Misaada ya TZS 25.45 bilioni zilitumika kwa ajili 

ya kutekeleza Programu na Miradi mbalimbali, ikiwemo ya afya, 

uwezeshaji wa wananchi, uimarishaji wa sekta ya sheria na 

mengineyo kama inavyoonekana katika kiambatanisho namba 4 

2.2.2 Mikopo ya Ndani 

Serikali ilikadiria kukopa TZS 197.8 bilioni kutoka vyanzo vya 

ndani kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo 

hadi kukamilika kwa robo ya kwanza mkopo halisi uliopatikana 

ni TZS 182 .8 bilioni sawa na asilimia 92.4 ya makadirio ya 

kipindi hicho. Mikopo hii ilitumika kwa ajili ya Utekelezaji wa 

miradi ifuatayo: 

i. Ujenzi wa Madarasa 1,000 kwa Unguja na Pemba 

ii. Ukarabati wa Uwanja wa Amani 

iii. Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria- Ras 

Mkumbuu 

iv. Ujenzi wa Barabara za Ndani kilomita 275.09 

v. Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonyesho 

Zanzibar  Nyamanzi na Dunga  

vi. Ujenzi wa masoko ya Kimkakati Unguja.   

 

2.3 MATUMIZI YA SERIKALI 

Katika Hotuba ya Bajeti ya Serikali tuliyoiwasilisha Juni 2023, 

tulieleza malengo makuu ya Serikali kwa bajeti tuliyoipitisha ni 

“Kuinua Uchumi wa Wananchi wa Zanzibar na Kuimarisha 

Miundombinu ili Kuvutia Uwekezaji hapa Nchini”. Katika 

utekelezaji wa dhana hiyo miongoni mwa maeneo ambayo 

tuliyapa kipaumbele ni pamoja na kuendelea kugharamia miradi 

ya kuimarisha Miundombinu ya Barabara, kuimarisha huduma 

za jamii, Kufanikisha Mkutano wa Mapitio ya Muda wa Kati wa 

Utekezaleji wa Shughuli za Benki ya Dunia za Kupitia Dirisha la 

IDA kwa mzunguko wa 20 (IDA-20 Mid Term Review) na 
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Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Mapato yanayotokana na 

Utalii.  

Katika kipindi cha Robo ya kwanza maeneo tuliyoyawasilisha 

yameshaanza kutekelezwa kwa zaidi ya asilimia 50 na mengine 

yako katika hatua nzuri ya utekelezaji wake. Mkazo unaendelea 

kuwekwa katika kugharamia Mipango ya Maendeleo pamoja na 

uendeshaji wa Serikali kwa kutumia rasilimali za ndani  na 

Washirika wa Maendeleo wanaendelea kuwa na nafasi ya 

kusaidia jitihada za Serikali katika utekelezaji wa Mipango yetu.  

Kwa upande wa matumizi ya Serikali katika kipindi cha Julai – 

Septemba ilikadiria kutumia TZS 451.12 bilioni, hadi kufikia 

Septemba 30, 2023 jumla ya TZS 506.07 bilioni zimetumika 

sawa na asilimia 112.18 ya makadirio ya kipindi hicho 

2.3.1 Matumizi ya Kazi za Kawaida 

Serikali ilikadiria kutumia jumla ya TZS 296.23 bilioni kwa ajili 

ya Matumizi ya Kawaida, hadi kufikia Septemba 30, 2023 kiasi 

cha TZS 274.93 zimetumika sawa na asilimia 92.8 ya makadirio 

ya kipindi hicho ambapo matumizi hayo yameelekezwa katika 

maeneo yafuatayo; 

Mishahara kwa wafanyakazi wa Serikali; 

Kwa upande wa Mishahara ya Wafanyakazi katika kipindi cha 

Julai-Septemba 30, 2023, makadirio yalikuwa ni TZS 141.62 

bilioni hadi kufikia Septemba 30, 2023 kiasi cha TZS 142.42 

bilioni kililipwa sawa na asilimia 100.6% ya makadirio. 

Mishahara kwa ajili ya Taasisi za Ruzuku; 

Taasisi za ruzuku katika kipindi cha Julai hadi Septemba 30, 

2023 zilikadiriwa kulipa Jumla ya TZS 26.42 bilioni hadi kufikia 

Septemba 30, 2023 jumla ya TZS 27.57 bilioni zimelipwa ambapo 

ni sawa na asilimia 104 ya makadirio 

Matumizi mengineyo ya Taasisi za Ruzuku; 

Matumizi mengineyo ya Taasisi za Ruzuku zilikadiriwa kutumika 

TZS 17.44 bilioni   hadi kufikia Septemba 30, 2023 tayari 

TZS14.69 bilioni zilitumika sawa na asilimia 84.2 ya makadirio 

ya kipindi hicho. 
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Matumizi mengineyo ya Mafungu; 

Jumla ya TZS 50.26 zilipangwa kwa ajili ya matumizi mengineyo 

ya Mafungu hadi kufikia Septemba 30, 2023, TZS 24.82 bilioni 

zilitumika sawa na asilimia 49.4 ya makadirio. 

2.3.2 Matumizi ya Huduma za Mfuko Mkuu wa Serikali 

Mfuko Mkuu wa Serikali ulikadiriwa kutumia TZS 60.49 bilioni 

hadi kufikia Septemba 30, 2023 matumizi ya mfuko huo 

yamefikia TZS 65.43 bilioni sawa na asilimia 108.17 ya 

makadirio. Fedha hizo zimetumika kwa kutekeleza shughuli 

zifuatazo: 

i. Malipo ya mafao ya Kiinua Mgongo TZS 6.22 bilioni  

   kwa   wastaafu 250; 

ii. Malipo ya Pencheni Jamii na Pencheni ya wastaafu wa  

   SMZ TZS 15.74 bilioni (Pencheni jamii TZS 4.51 bilioni 

   na  Pencheni ya wastaafu TZS 11.23 bilioni) 

iii. Malipo ya Mikopo ya ndani na Riba TZS 22.69 bilioni; 

   na  

iv. Matumizi ya mengineyo ya Serikali TZS 20.78bilioni 

2.3.2 Matumizi ya Miradi ya Maendeleo 

Kwa upande wa Miradi ya Maendeleo Serikali ilikadiria kutumia 

TZS 154.89 bilioni hadi kufikia Septemba 30, 2023 kiasi cha TZS 

231.14 bilioni sawa na asilimia 149 zilitolewa kwa ajili ya 

kugharamia utekelezaji wa miradi mbalimbali.  

Kati ya matumizi hayo, TZS 136.49 bilioni zinatokana na fedha 

za Ndani sawa na asilimia 134.2 ya makadirio ya TZS 101.69 

bilioni kwa kipindi hicho. Aidha, TZS 49.65 bilioni ni Mikopo na 

Misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Serikali imeanzisha mfuko maalum kwa ajili ya kuhudumia 

mikopo ya ndani kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Katika 

hatua hiyo, Serikali ilipanga kuweka TZS 27 bilioni kwa ajili ya 

akiba kwa mwezi wa Julai hadi Septemba 2023, hadi kufikia 

mwisho wa Mwezi wa Septemba TZS 45 bilioni ziliwekwa kwa ajili 

ya lengo hilo ambapo sawa na asilimia 166.6 ya makadirio. 

Kiambatisho Nam:4  
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Utekelezaji wa Mapato na Matumizi Kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kwa kipindi cha Julai -Septemba, 2023  

2.4 Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika kipindi cha Julai - 

Septemba makusanyo yamefikia   TZS 2.48 bilioni sawa asilimia 

67 ya makadirio ya ukusanyaji wa TZS3.68bilioni kwa kipindi 

hicho. Kwa upande wa matumizi kwa robo ya kwanza jumla ya 

TZS 2.45 zimetumika kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali za Mamlaka hizo.  

 

Kiambatanisho Namba 6 kinaelezea utekelezaji wa Mapato na 

Matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa Julai- Septemba 2023:  

3.0 UTEKELEZAJI MPANGO WA MAENDELEO JULAI – 

SEPTEMBA 2023 

 

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2023/24 ni mpango wa tatu 

wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 

(2021-2026) na umelenga kutekelezaji jumla ya 31 (Programu 3 

mpya) na miradi ya maendeleo 58 (19 ni miradi mipya). Kiasi cha 

TZS 1,521.99 bilioni zimepangwa kutumika kwa utekelezaji wa 

shughuli za maendeleo ambapo TZS 1,514.79 bilioni zitatumika 

kwa miradi ya maendeleo katika Serikali Kuu na TZS 7.2 bilioni 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ikiwa ni ongezeko la TZS 

162.60 bilioni sawa na asilimia 12.0 ikilinganishwa na Bajeti ya 

Maendeleo ya mwaka 2022/23 ya TZS 1,352.19 bilioni.  

3.1 Utekelezaji wa Maeneo ya Vipaumbele kwa Kipindi cha 

Julai- Septemba 2023 

 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar (ZADEP 2021-26) unafanyika kwa ufanisi, miradi ya 

kimkakati iliweza kutekelezwa ili kuimarisha Ukuzaji wa 

Uchumi, miundombinu, huduma za jamii na utawala bora.  
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3.1.1 Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu 

Katika kuimarisha miundombinu, Serikali katika eneo hili 

imepanga miradi sita ya kimkakati kama ifuatavyo: 

i. Programu ya Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege- Pemba. 

Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ya 

usafirishaji wa abiria na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa 

katika viwango vya kimataifa. Kwa mwaka 2023/2024 programu 

itahusisha ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba kwa hatua za 

awali. Programu itahusisha ujenzi wa maegesho, njia za kupitia 

ndege pamoja na sehemu za kukaa abiria. Programu itagharimu 

jumla ya TZS.160.0 bilioni. (TZS 10.0 bilioni kutoka Serikalini na 

TZS 150.0 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) Hadi kufikia 

Septemba, 2023 kazi ya ukamilishaji taarifa zote zinazohitajika 

kwa ajili ya kuanza mradi imeshakamilika na tathmini 

imeshafanyika kwa waathirika wa mradi. Hivyo, mradi unasubiri 

kupata ithibati (No Objection) ili kuweza kuomba fedha za awali 

na kuanza ujenzi. 

ii.  Ujenzi wa Bandari ya Mangapwani;  

Mradi huu una lengo la kujenga bandari kubwa ya kisasa 

ambayo itahusisha gati tano ikiwemo gati ya mizigo, eneo la 

ushushaji na upakiaji wa mafuta, bandari ya uvuvi, pamoja na 

chelezo cha kukarabati meli, kukamilika kwa ujenzi wa bandari 

hii kutasaidia kuimarika kwa sekta nyengine za kiuchumi 

ikiwemo sekta uvuvi, biashara na viwanda. Mradi huu ulianza 

utekelezaji wake mwaka wa fedha 2022/2023. Mradi 

unatekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali na wawekezaji 

kutoka katika sekta binafsi. Kwa mwaka 2023/2024 mradi 

umepangiwa jumla ya TZS 20.0 bilioni kutoka Serikalini. Hadi 

kufikia Septemba, 2023 kazi ya utengenezaji wa njia kwa upande 

wa kaskazini kilomita 1.3 tayari imeanza kwa kujazwa kifusi kwa 

kiwango cha Sub base, kwa upande wa Magharibi urefu wa 

kilomita 4.4 kifusi tayari kimeshajazwa kwa kiwango cha Sub 

base na kufikia kilomita 4.25 na ujenzi wa Culvert saba tayari 

umeshakamilika.  
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iii. Kuimarisha bandari za Malindi, Wete na Mkoani;  

Mradi wa bandari ya Malindi tayari umeshakamilika katika 

kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023. 

Kwa upande wa bandari ya Wete, hadi kufikia Septemba 2023, 

kazi ya upembuzi yakinifu na Usanifu wa Awali (Feasibility Study 

and Preliminary Engineering Design) imekamilika ambapo hatua 

inayofuata ni kuwasilisha aina ya mchoro utakaotoa mwelekeo 

wa ujenzi wa Bandari mpya inayohitajika. 

Kwa upande wa Uimarishaji wa Bandari ya Mkoani, hadi kufikia 

Septemba 2023, ujenzi wa ukuta wa kuzuia mmong’onyoko wa 

udongo (Retaining Wall) na kuboresha Gati (Jetty) kwa kuziba 

nyufa na kurekebisha zege iliyoharibika umefanyika na hatua 

inayofuata ni kufanya manunuzi ya vitendea kazi kwa ajili ya 

ushushaji wa makontena na kujenga upya njia ya wapita kwa 

miguu. Kukamilika kwa mradi huu kutawezesha kuhudumia 

makontena ipasavyo na hatimae kupunguza gharama za bidhaa 

mbalimbali Pemba. 

iv. Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu  

Programu ya ujenzi wa barabara kuu imeanza mwaka 2022/23 

na inahusisha ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilomita 407.6. 

Kwa mwaka 2023/2024 programu itahusisha ujenzi wa barabara 

kuu mbalimbali ikiwemo barabara mpya na zinazoendelea na 

inatarajiwa kutekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali na 

Washirika wa Maendeleo. Programu hii ina lengo la kujenga kwa 

kiwango cha lami, ujenzi wa mitaro pamoja na uwekaji wa taa na 

alama za barabarani kwa barabara kuu za Unguja na Pemba. 

Programu itasaidia kwa kiasi kikubwa kuunganisha miji 

mikubwa ya Zanzibar sambamba na kuhuisha uchumi na 

uwekezaji kwa vile barabara hizi ni kiunganishi cha miji na 

maeneo ya usafirishaji ikiwemo viwanja vya ndege na bandari 

pamoja na maeneo mengine ya kiuchumi. Kwa mwaka wa fedha 

2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 249.38 bilioni 

(TZS 75.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 174.0 bilioni kutoka 

kwa Washirika wa Maendeleo). Programu hii imejumuisha ujenzi 

wa barabara ya Tunguu-Makunduchi km 53; ujenzi kwa 
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barabara ya Chake Chake-Mkoani km 43.5; ujenzi wa barabara 

ya Fumba - Kisauni kilomita 12 pamoja na Airport spur; na 

Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Wete – Chake Chake km 

22.1. Hadi kufikia Septemba, 2023, kazi ya ukamilishaji taarifa 

zote zinazohitajika kwa ajili ya kuanza mradi imeshakamilika na 

tathmini imeshafanyika kwa waathirika wa mradi. Hivyo, mradi 

unasubiri kupata ithibati (No Objection) ili kuweza kuomba fedha 

za awali (Advance Payment) na kuanza ujenzi. 

v. Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani 

Programu hii imeanza mwaka 2022/2023 na itahusisha ujenzi 

wa barabara za ndani zenye urefu wa kilomita 275.9 katika 

maeneo mbalimbali ya mijini na vijijini Unguja na Pemba. 

Programu itasaidia kuunganisha mitaa na maeneo 62. Aidha, 

kukamilika kwa programu hii kutasaidia kupunguza 

msongamano katika barabara kuu pamoja na kuongeza haiba ya 

kupendezesha mitaa na maeneo mbalimbali. Vile vile programu 

itasaidia kurahisisha usafirishaji wa mzigo na kuchochea ukuaji 

wa uchumi na kuimarika kwa sekta nyengine za kiuchumi 

ikiwemo sekta ya kilimo na biashara. Kwa mwaka wa fedha 

2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 44.0 billioni 

kutoka Serikalini. Hadi kufikia Septemba, 2023 kazi ya uwekaji 

wa lami na kifusi kwa barabara za Unguja na Pemba inaendelea 

na utekelezaji wa mradi huu umefikia asilimia 31.5. 
 

vi. Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini  

 

Programu hii imeanza kutekelezwa mwaka 2022/2023 na 

imehusisha ujenzi wa kilomita 100.9 za barabara za mjini. Kwa 

mwaka 2023/2024 programu hii itahusisha uimarishaji wa 

barabara kadhaa katika maeneo ya Mkoa wa Mjini Magharibi na 

itahusisha ujenzi wa barabara, ujenzi wa njia za wapita kwa 

miguu, uwekaji wa taa pamoja na ujenzi wa mitaro ya maji 

katika barabara za mijini. Kukamilika kwa programu hii 

kutaongeza haiba na kupendezesha miji yetu na kusaidia 

kuimarika kwa baadhi ya sekta ikiwemo sekta ya usafirishaji, 

utalii na biashara.  
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Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, programu imepangiwa 

jumla ya TZS 80.1 kutoka Serikalini. Hadi kufikia Septemba, 

2023 kazi ya matengenezo ya barabara ya K/Samaki Junction 

Amani - Mtoni Junction Mkapa Road km 8.5 ujenzi umeanza kwa 

usafishaji wa njia na uwekaji wa fusi tabaka la tatu utekelezaji 

wa barabara hii umefikia asilimia 23.  

 

Kwa upande wa Ujenzi wa barabara ya Abeid Amani Karume 

Airport – Kiinua Miguu – Magereza – Mnazimmoja ujenzi 

umekamilika kwa asilimia 90 kwa km 6.5. Aidha, Barabara ya 

Chukwani mwisho – Buyu utekelezaji umefikia asilimia 75, 

barabara ya Msumbiji kinyang’unya – Mwanakwerekwe kazi 

imekamilika kwa asilimia 93. 

Kwa upande wa barabara ya Mazizini Vitambulisho – Zanzibar 

beach resort – Fish Market utekelezaji umefikia asilimia 52, 

barabara ya Mwanakwerekwe Gapco – Kwerekwe Skuli – kanisani 

kwamchina utekelezaji umefikia asilimia 68, barabara ya 

Mombasa Panned Area km 6.20 kazi imeanza na imefikia asilimia 

19 na kwa barabara ya Michenzani, Gongoni, Kisiwandui Msikiti 

Mabati - Hailesalasie  matengenezo yameanza na utekelezaji 

wake umefikia asilimia 60. Gharama zilizotumika hadi sasa ni 

TZS 21.34 bilioni 

 

vii. Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati 

(ZESTA) 

Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA) 

unatarajiwa kutekelezwa kwa miaka sita (2022-2027) na 

unakadiriwa kutumia jumla ya TZS 372.48 bilioni kwa lengo la 

kuimarisha utekelezaji katika sekta ya nishati kwa kuimarisha 

miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo taasisi 

zinazoshughulikia masuala ya nishati. Mradi unatekelezwa kwa 

mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa 

mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 16.08 

bilioni (TZS 7.20 bilioni kutoka Serikalini na TZS 8.88 bilioni 

kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Septemba, 

2023 kazi ya kuandaa michoro na kumtafuta mkandarasi wa 

ujenzi wa laini ya mkondo mkubwa wa umeme yenye uwezo wa 

kilovolti 132 imefanyika. 
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3.1.2 Rasilimali Watu na Huduma za Kijamii 

 Katika uimarishaji wa huduma za kijamii Serikali imekusudia 

kuimarisha Sekta ya Elimu, Afya, Michezo, Miundombinu ya 

usambazaji maji safi pamoja na kutilia mkazo Mpango Shirikishi 

wa Kukuza Uchumi Zanzibar (BIG-Z). Serikali katika eneo hili 

imepanga miradi sita ya kimkakati kama ifuatavyo: 

viii. Uimarishaji wa Viwanja vya Michezo; 

Mradi wa ujenzi wa Viwanja vya michezo vidogo vidogo (6-in-1 

multi-sports Centre) una lengo la kukuza usawa wa kijinsia 

pamoja na kubadilisha fikra na mifumo ya tabia kuhusu 

udhalilishaji wa wanawake na watoto. Kukuza uwezo wao 

kibinafsi na kijamii na kuhamasishwa juu ya usawa wa kijinsia 

na ushirikishwaji kwa vijana, wanawake na watoto. Mradi huu 

utahusisha viwanja vinne (Unguja 2 na Pemba 2) vyenye hadhi 

ya kisasa vitakavyojengwa katika maeneo ya Mkokotoni na SUZA 

kwa Unguja na Mchangamdogo na Kangani kwa Pemba. Viwanja 

hivyo vitajumuisha michezo ya basketball, handball, baseball, 

vollyball na netball  

Mradi huu utagharimu jumla ya TZS 1.28 bilioni kutoka Shirika 

la Kimataifa la Marekani (GIZ). Hadi kufikia Septemba, 2023 kazi 

ya kutangazwa zabuni ya ujenzi wa viwanja vinne imefanyika. 

Ukarabati wa uwanja wa Amani unaendelea vizuri. Kazi 

zilizofanyika kuweka miundo mbinu ya Maji, Umeme, 

Ukarabati wa jengo la Hoteli, uwekaji wa majukwaa ya 

kukalia VIP na majukwaa ya  kawaida, kufunga viti 

kwenye majukwaa, kupaka rangi kwenye majukwaa, 

kufunga masinki ya vyoo, uwekaji wa vioo kwenye vyoo,   

ujenzi wa maduka, nguzo za mapaa, ujenzi wa  mabanda 

ya mikahawa na maduka, ujenzi wa ukumbi wa judo,  

ujenzi wa viwanja vya ndani vidogo vidogo (Indoor 

facilities), Ujenzi wa viwanja viwili vya mpira wa miguu. 

Mpaka sasa hivi jumla TZS 45.00 bilioni zimetumika.  

ix. Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi 

Katika Hospitali za Wilaya na Mkoa  
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Programu ina lengo la kuimarisha makaazi kwa wafanyakazi ili 

wawe na utulivu wa kufanya kazi na kuongeza ufanisi na 

kupatikana muda wote itakapotokea dharura. Kwa mwaka wa 

fedha 2023/2024, TZS 20.0 bilioni zimetengwa kutoka Serikalini 

kwa ajili ya utekelezaji wa programu hii. Programu hii 

imejumuisha Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika hospitali 

ya Mkoa –Lumumba; hospitali ya Wilaya – Pangatupu; hospitali 

ya Wilaya - Mwera Pongwe; hospitali ya Wilaya – Kitogani; 

hospitali ya Wilaya – Vitongoji; na hospitali ya Wilaya – Kinyasini. 

Hadi kufikia Septemba, 2023 kazi ya kutangaza zabuni kwa ajili 

ya kumpata Mkandarasi wa Ujenzi wa nyumba hizo katika 

hospitali 5 za wilaya umefanyika na kwa upande wa Hospitali ya 

Mkoa –Lumumba mchakato uliotumika ni kutumia njia ya 

‘Restricted Tendering’. 

x. Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa – Binguni;  

Kwa upande wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa Binguni hadi 

kufikia Septemba 2023, upembuzi yakinifu umekamilika na 

maombi ya fedha yamekamilika ambapo tayari mchakato 

umeanza wa Wizara ya Fedha. 

xi.  Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Elimu;  

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuinua ubora wa elimu 

kwa kuimarisha mazingira ya kufundishia na kujifunza. Kwa 

mwaka 2023/2024 Programu hii imepangiwa kutumia jumla ya 

TZS 131.23 bilioni (TZS 59.04 bilioni kutoka Serikalini na TZS 

72.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia 

Septemba, 2023 ujenzi wa Skuli ya Sekondari ya Mkokotoni 

umefikia asilimia 85, Skuli ya Sekondari ya Kijichi utekelezaji 

umefikia asilimia 60, Skuli ya Msingi ya Donge utekelezaji 

umefikia asilimia 60, na Skuli ya Msingi ya Maungani utekelezaji 

umefikia asilimia 20. 

xii. Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar 

(BIG-Z)  

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar inalenga 

kuimarisha miundombinu na huduma za msingi pamoja na 

kuimarisha haiba ya Miji ya Zanzibar. Programu hii inatekelezwa 
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kwa kipindi cha miaka mitano (2021- 2026) kwa gharama za 

jumla ya TZS 346.5 bilioni. Kwa mwaka 2023/2024, programu 

hii imepangiwa jumla ya TZS 22.810 bilioni kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo. Hadi kufikia Septemba, 2023 kazi ya 

ununuzi wa vifaa vya usafi (magari ya taka, makontena ya 

kuwekea taka na gari la kusafishia barabara) kwa Mabaraza ya 

Miji na Manispaa Unguja na Pemba imefanyika na Kampuni 

zilizoshinda kusambaza vifaa hivyo tayari zimeshajulishwa. Vile 

vile, kazi ya kufanya upembuzi yakinifu wa uendelezaji wa urithi 

wa kihistoria ya Mji Mkongwe (Green Corridor) tayari Ofisi ya 

mradi imeshafanya kikao cha maridhiano (negotiation meeting) 

kabla ya kufunga mkataba na kampuni iliyoshinda zabuni. 

3.1.3 Utawala bora na Uhimilivu 

Katika kuimarisha Utawala bora na Uhimilivu, Serikali katika 

eneo hili imepanga kutekeleza miradi miwili kama ifuatavyo:- 

i. Mradi wa kuimarisha Ulinzi na Usalama 

Mradi una lengo la kuimarisha ulinzi kwa kufikia viwango vya 

kimataifa ili kuweka mazingira salama kwa wananchi na wageni 

katika maeneo mbali mbali ya Zanzibar. Mradi huu umeanza 

mwaka 2023/2024 na unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26 

na utagharimu jumla ya TZS 31.09 bilioni hadi kukamilika 

kwake. Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa kiasi cha TZS 

20.0 bilioni kutoka Serikalini kwa kutekeleza shughuli za 

kuweka miundombinu mipya ya mawasiliano ya ulinzi na 

usalama; ununuzi wa vitendea kazi vya operesheni vya Idara 

Maalum za SMZ; na kusimamia uendeshaji wa Mradi wa Mji 

Salama. Hadi kufikia Septemba, 2023 mkataba wa manunuzi ya 

vifaa tayari umeshasainiwa na hatua za malipo zinaendelea. 

ii. Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar 

Programu hii ina lengo la kuweka mazingira bora ya kazi kwa 

wafanyakazi ili waweze kutoa huduma bora kwa wananchi. 

Programu imepanga kujenga Ofisi mpya katika maeneo ambayo 

yamependekezwa na Serikali na kukarabati majengo ambayo 

yameonekana kuchakaa au kupungua nafasi katika Ofisi hizo. 

Kwa mwaka 2023/2024, program imepangiwa jumla ya 
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TZS74.12 bilioni kutoka Serikalini. Serikali itajenga Mji wa 

Serikali katika eneo la Kisakasaka na jumla ya TZS 55.0 bilioni 

zimetengwa kwa ajili ya kugharamia ujenzi huo kwa hatua za 

awali. Aidha, Serikali inaendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa 

majengo na ofisi za Serikali kwa kuweka mazingira mazuri ya 

majengo ili kuleta haiba ya miji, jumla ya TZS 19.0 bilioni 

zimepangwa na kuanza kutumika kugharamia ujenzi wa majengo 

mbali mbali ya Serikali yakiwemo Ofisi ya Mufti, Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Mashtaka, Wakala wa Maendeleo ya Viwanda 

Vidogo Vidogo na vya Kati (SMIDA) Maruhubi, Tume ya Uchaguzi 

na Shirika la Nyumba. 

Hadi kufikia Septemba, 2023 kazi ya kujenga ghorofa ya kwanza, 

usimamishaji wa nguzo na viambaza pamoja na uwekaji wa zege 

na uwekaji wa plasta katika jengo la Ofisi ya Mufti imefanyika. 

3.2 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa 

kipindi cha Julai -Septemba 2023/2024 

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa programu na 

miradi ya maendeleo kwa kipindi cha miezi mitatu (Julai-

Septemba) kwa robo ya kwanza ni pamoja na: 

i. Kupatikana kwa miundombinu ya barabara ambayo 

inarahisisha usafirishaji wa bidhaa na watu na 

kuunganisha mikoa yote; 

ii. Kuendelea kwa kiwango cha kuridhisha cha 

utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo; 

iii. Kupatikana kwa huduma za kiuchumi na kijamii kwa 

programu na miradi iliyokamilika; kwa haraka na kwa 

muda muafaka. 

3.3 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa 

Mwaka 2023/24 

Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika maeneo yote ya 

kimkakati yaliyoelezewa hapo juu, utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo kwa mwaka 2023/2024 unakabiliwa na changamoto 

zifuatazo: 

i.       Kukosekana kwa mawasiliano na ushirikiano wa 

kutosha baina ya watekelezaji wa mradi na maafisa 

Ufuatiliaji wa sekta husika; 
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ii.       Kutokufanya kazi kwa timu ya pamoja ya wataalamu     

wanaosimamia sekta za miundombinu zinazotekelezwa  

sambamba; 

iii. Kukosekana kwa usimamizi wa vihatarishi (Risk 

Management), uhifadhi wa mazingira pamoja na 

mabadiliko ya tabia nchi katika utekelezaji wa Programu 

na Miradi ya Maendeleo; 

iv. Kutokuridhisha kwa kasi ya utekelezaji kwa baadhi ya 

Programu na Miradi ya Maendeleo; 

v. Upatikanaji hafifu wa rasilimali za kufanyia kazi za 

Ufuatiliaji na Tathmini kwa Miradi ya Maendeleo. 

4.0 DENI LA TAIFA 

Deni linalodhaminiwa na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar hadi 

kufikia Septemba 2023, limefikia TZS 518.04 bilioni ambapo kati 

ya deni hilo, deni la ndani ni TZS 503.81 bilioni sawa na asilimia 

97.3 ya deni lote na deni la nje ni TZS 14.23 bilioni sawa na 

asilimia 2.7, ukilinganisha na deni lililodhaminiwa na Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar la mwezi Septemba 2022 ambapo lilifikia 

TZS 333.61 bilioni ambapo kati ya deni hilo, deni la ndani lilikua 

TZS 320.37 bilioni sawa na asilimia 96 ya deni lote na deni la nje 

lilikua ni TZS 13.24 bilioni sawa na asilimia 4 ya deni lote. 

 

Jadweli Namba:1 Uchambuzi wa Deni kwa Mwezi Septemba 2023 na 

Septemba 2022 

DENI SEPTEMBA 2023 SEPTEMBA 2022 

Deni la Ndani 503.81 320.37 

Deni la Nje 14.23 13.24 

JUMLA 518.01 333.61 

Chanzo: Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
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Kati ya deni la TZS 503.81 bilioni kwa mwezi Septemba 2023, 

hati fungani za muda mrefu ambazo zimechukuliwa kutoka 

Benki Kuu ya Tanzania ni TZS 267.85 bilioni sawa na asilimia 

53.11, deni ambalo limechukuliwa kutoka ZSSF ni TZS 33.52 

bilioni sawa na asilimia 6.76, deni kutoka PBZ ni TZS 27.00 

bilioni sawa na asilimia 5.35 na deni kutoka NBC ni TZS 175.44 

bilioni ambazo ni sawa na asilimia 34.78 ya deni lote. 

 

Ukilinganisha na deni la TZS 320.37 bilioni kwa mwezi Septemba 

2022, hati fungani za muda mrefu ambazo zilichukuliwa kutoka 

Benki Kuu ya Tanzania ni TZS 279.52 bilioni sawa na asilimia 

87.2, deni ambalo limechukuliwa kutoka ZSSF ni TZS 40.85 

bilioni sawa na asilimia 12.8 ya deni lote. 

Jadweli Namba:2 Mlinganisho wa Uchambuzi wa Deni kwa Taasisi 

Deni Septemba 2023 Septemba 2022 

BENKI KUU (BOT) 267.85 279.52 

ZSSF 33.52 40.85 

PBZ 27.00 0.00 

NBC 175.44 0.00 

JUMLA 
503.81 320.37 

Chanzo: Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
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Hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2023 Deni la Nje 

linalodhaminiwa na SMT kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya 

Zanzibar limefikia TZS 2,525.29 bilioni sawa na USD 1,017.54, 

tofauti na deni la tarehe 30 Septemba 2022 ambapo Deni la Nje 

linalodhaminiwa na SMT kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya 

Zanzibar lilifikia TZS 2,327.36 bilioni sawa na USD 1,008.41. 
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6.0 VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho Nam I: Uingizaji wa Bidhaa muhimu za chakula Kwa kipindi 

cha Julai-Septemba, 2022/2023. 

Bidhaa/  Tani

Mw aka

Bidhaa 

kutoka 

Nje ya 

Nchi

B idhaa 

kutoka 

Tanza

nia-

Bara

Bidhaa 

z ilizozalis

hw a 

Nchini

Jumla ya 

B idhaa

Mchele 2022 30,747 779.5 0 31,526.50

2023 19,498 3,320 0 22,818

Unga wa Ngano 2022 1,195 732.75 15,078.90 17,006.66

2023 959 1,380 12,147.64 14,486.64

Sukari 2022 5,850 0 0 5,850

2023 4,617 0 3,100 7,717

Mafuta ya kula 2022 46,984 0 0 46,984

2023 22,048 0 0 22,048
Chanzo: Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Zanzibar 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Namba 2: Miradi iliyorodheshwa na ZIPA kwa kipindi cha 

Julai-Septemba 

Miradi Namba ya mradi Hali ya ajira

Kilimo,Misitu, na Uvuvi

Uzalishaji Viwandani

Huduma za Malazi na chakula

Ukodishaji majengo

Sanaa, Burudani na Ubunifu

1 10

2 39

2 90

8 203

1 10

J umla 14 352  

Chanzo: ZIPA 
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       110,656,206,801 

         18,013,801,107       6,691,574,133 

         15,440,400,949       2,981,386,919 

       105,509,406,485     21,296,357,947 

               617,616,038          955,699,788 

            2,521,932,155       1,372,857,404 

               257,340,016             63,229,887                              -   

            2,573,400,158 

       116,029,320,545     24,542,439,132     26,497,529,610 108.0%

         17,347,371,002 

         67,791,879,852     15,296,276,472     12,085,153,627 79.0%

         

TAX ITEMS  Budget 2023/2024 

 TOTAL 

 Target (July-

Sept, 2023) 

 Actual (July- 

Sept, 2023) 
Perf

 TOTAL DOMESTIC REVENUE 100.7%

 TOTAL TAX REVENUE  100.2%

 TAX REVENUE FROM TRA 96.2%

 TAX REVENUE FROM ZRA   156,815,295,621  161,830,943,841 103.2%

 PAYE (TRANSFER)       5,250,000,000 100.0%

 NON TAX REVENUE     40,518,000,000     42,239,000,000 104.2%

 CUSTOM DEPTARMENT (TRA) 

 Import duty 

 Excise Duty Import 

 Excise Duty Petrol 

 VAT Import 

 Infrasctructure Tax (TRA) 

 Fine on import 

 Miscellaneous Custom Fee 

 Cross Boader Declaration Fee 

 M/Vehicle Levy 

 SUB TOTAL     63,654,418,254     57,226,720,271 89.90%

 DOMESTIC REVENUE DEPARTMENT (TRA) 

 PAYE 

 Skill Development Levy 

 Corporate 

 Individual 

 Excise Duty on LMG 

 Withholding Tax-IRMD 

 SUB TOTAL     56,175,565,357 103.4%

 ZANZIBAR REVENUE AUTHORITY 

 VAT 

   3,279,014,679          500,919,531 55.6%

            1,188,218,106           196,185,068          238,321,332 121.5%

         57,668,158,628     14,925,526,451 137.3%

       355,784,115,403     77,849,207,129     79,228,865,206 

         37,716,145,428        9,855,433,323     10,947,838,920 

         10,865,566,024        2,376,881,713       2,146,455,633 

            3,638,701,180           877,607,577          571,743,538 

            4,122,625,452           475,327,002          556,187,046 

         13,906,557,874        3,887,619,983       3,175,772,301 

         71,552,153,185     15,609,912,620     18,406,687,170 

            5,826,025,717           979,375,273          764,920,900 

            5,595,608,733        1,036,588,123          917,047,442 

         15,818,902,472        1,752,155,023       1,957,515,329 

            4,578,176,887           665,787,368          616,973,109 

            3,797,755,884        1,953,512,402       1,619,046,350 82.9%

            3,570,805,387           442,352,875          413,275,009 

         18,049,469,610        3,755,226,831       4,220,516,663 

      

Jadweli Namba:3 Utekelezaji wa Mapato ya Kodi na Yasiyokuwa ya Kodi kwa Vianzio

Revenue  for the Fiscal Year 2023/2024 

Local 

 Hotel Levy 

 Restaurant Levy 

 Tour Operation Levy 

 Stamp Duty 

 Airport Service Charge 

 Seaport Service Charge 

 Seaport Transport Charge 

 Land Lease 

 Road Development Fund 

 Petroleum Levy 

 Motor Vehicle Registration Fees 

 Driving Licence Fees 

 Airport Safety Fee 

 Infrasctructure Tax (ZRA) 

 SUB TOTAL   155,136,091,621  159,711,724,108 102.9%

 Government Levy Mobile Money Transfer  

 SUB TOTAL          14,458,329,779        1,679,204,000       2,119,219,732 

 SUB TOTAL (ZRA) 

 NON TAX REVENUE 

 MDA's collection 

 Divident from Governemnt Parastals  

 Divident from BOT 

 SUB TOTAL     40,518,000,000     42,239,000,000 104.2%

    1,419,027,138,952   322,413,279,232  324,619,787,191 

    1,217,245,240,698   281,895,279,232  282,380,787,191 

       520,643,978,630   119,829,983,611  115,299,843,350 

       675,601,262,068 

         21,000,000,000        5,250,000,000 

       201,781,898,254 

       257,340,015,817 

       263,303,962,813     58,073,123,079 

 Excise Duty - Service 

 Motor Licencing Fees / Road Licence 

       661,142,932,289 

126.2%

       675,601,262,068   156,815,295,621  161,830,943,841 103.2%

       201,781,898,254 

   23,120,931,238     12,475,610,385     14,081,991,640 

126.2%

       153,281,898,254     40,518,000,000     42,239,000,000 104.2%

         35,000,000,000 

         13,500,000,000 

    27,241,668,047     23,320,171,533 85.6%

       4,426,092,111 151.2%

       3,793,793,238 78.6%

    26,345,021,283 80.8%

1749912108     429,963,233.62     591,020,940.67 137.5%

          102,698,687 930.6%

          619,652,896 221.6%

0.0%

          632,298,873             17,651,606 2.8%

       4,364,920,969       3,825,672,527 87.6%

          901,626,201 

    10,874,117,513 

101.8%

111.1%

90.3%

65.1%

117.0%

81.7%

117.9%

78.1%

88.5%

111.7%

         24,187,133,006        5,153,365,299       4,312,779,900 83.7%

         59,012,258,809     15,990,128,695     15,774,107,951 98.6%

92.7%

93.4%

112.4%

112.9%

         14,458,329,779        1,679,204,000       2,119,219,732 
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Mradi Mhisani TZS milioni

Mradi wa Ushiriki wa Vijana na Stadi za Maisha UNFPA 18.19         

Mradi wa Ukimwi kwa Vijana UNICEF 19.92

Programu ya Afya ya Uzazi UNFPA/GF 154.89       

TASAF World Bank 7,608.98    

Programu ya Mwitikio wa kijinsia, utoaji wa

huduma ya haki kwa wanawake kusaidia kesi ya

unyanyasaji  Zanzibar UN-Women 163.41       

Uwezeshaji wa Kisheria Kukuza Upatikanaji wa

Haki-PHASE II (LEAP II) UND 300.59       

Programu mmalimbali za Ofisi ya Mtakwimu

Mkuu wa Serikali

SMT/UNICEF/BOT/

NBS(SMT) 970.84       

Mpango wa Elimu kwa Watoto Wote wa Nje ya

Shule Zanzibar (OOSC) Qatar/UNICEF 12.77         

Kuimarisha Elimu ya Awali, Msingi na Jumuishi

GPE II  GPE 7.74           

Mpango wa Kutokomeza Malaria Zanzibar

(ZAMEP)  USAID/Global Fund 1,769.32    

Mradi shirikishi wa kuthibiti Maambukizi ya

Virusi vya Ukimwi,TB & Ukoma  AMREF 427.61       

Programu ya Afya ya Uzazi na Mtoto (IRCHP)  GAVI 302.47       

Tanzania Initiative for Preventing Aflatoxing

Contamination TZS milioni kutoka  AfDB 1,838.37    

Ujenzi wa Mradi wa Umwagiliaji Zanzibar TZS

1,838.37  milioni kutoka Korea 11,481.56

Implementing Sterile Technique as Part of Area

Wide Intergrated Pest Management  IAEA 375.83       

Jumla  25,452.49 

Kiambatisho Namba:4  Fedha za Misaada kutoka Washirika wa Maendeleo kwa 

kipindi cha Julai- Septemba
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ITEMS 2022/2023

Maelezo

Halisi Julai- 

Septemba 

2022/2023

Bajeti  

2023/2024

Mkadirio Julai 

Septemba 

2023/2024

Halisi  Julai 

Septemba2

023/2024 Asilimia 

Mapato ya Ndani 278.46                   1,419.03   324.79            325.28      100.15  

ZRA 131.85                    675.60        156.55             161.84        103.38  

TRA 105.17                    520.64        122.47             115.95        94.68    

Mapato yasiyokuwa ya Kodi 36.19                      201.79        40.52               42.24          104.24  

Mapato - Wafanyakazi wa SMT 5.25                        21.00          5.25                 5.25            100.00  

Other Revenue 50.00                     1,403.82   224.00            219.90      98.17    

Mikopo wa Serikali kwa Miradi ya Maendeleo 567.21        197.80             182.80        92.42    

Mkopo wa ndani /TB 150.00        

Mfuko wa Pamoja wa Wafadhili (BF) -                            0.24            -                     

Misaada Kutoka Nje 12.41                      104.94        30.00               25.45          84.83    

Mkopo kutoka Nje 21.85                      529.24        26.20               11.65          44.46    

Msaada  wa Kibajeti (GBS) 15.74                      52.19          -                     

Jumla Kuu 328.46                   2,822.85   548.79            545.18       99.34    

2022/2023

ITEMS Halisi Julai-Septemba

BAJETI  

2023/24

Makadirio Julai 

Septemba 

Halisi  Julai 

Septemba Asilimia 

Matumizi ya Kawaida 223.89 1,308.06   296.23            274.93      92.81    

Mshahara Mawizara 125.03 631.41        141.62             142.42        100.56   

Mshahara Ruzuku 23.37 97.99          26.42               27.57          104.35   

Matumizi Mengineyo Mawizara 26.31 236.94        50.26               24.82          49.38     

Matumizi Mengeniyo Ruzuku 9.00 85.72          17.44               14.69          84.23     

Mfuko Mkuu wa Serikali 40.18 256.00        60.49               65.43          108.17   

Matumizi ya Maendeleo 61.49                      1,514.79    154.89            231.14       149.23  

Fedha za Serikali 27.60 742.00        101.69             136.49        134.22   

 Mfuko wa Kugharamia Madeni ya  Miradi ya 

Maendeleo (Debt Services Fund) 0 144.00        27.00               45.00          166.67   

Misaada Kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 0 99.55          26.20               14.25          54.37     

Mikopo Kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 33.89 529.24        -                     35.41          -           

Jumla Kuu 285.38                   2,822.85   451.12            506.07      112.18   

MATUMIZI

2023/2024

Chanzo:  OR- Fedha na Mipango

Kiambatisho Namba. 5 Utekelezaji wa Mapato na matumizi kwa Kipindi cha Julai -Septemba 2023 

MAPATO

2023/2024
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SN Taasisi

Makadirio ya

Mapato Julai-

Septemba

Mapato Halisi

Julai -Septemba
Asilimia Matumizi

1
Baraza la

Manispaa Mjini
1,061,746,000 708,773,503 67 686,729,539.05

2

Baraza la

Manispaa 

Magharibi ‘A’

435,148,750 385,474,533 89 360,858,000

3

Baraza la

Manispaa 

Magharibi ‘B’

651,420,000 470,673,890 72 414,198,124

4

Baraza la

Manispaa 

Kaskazini ‘A’

311,462,401 255,294,353 82 231,476,592.62

5
Baraza la Mji

Kaskazini ‘B’
258,893,250 162,727,575 63 280,921,524.65

6
Baraza la Mji

Kati
304,448,000 106,475,980 35 97,865,908

7

Halmashauri ya

Wilaya ya

Kusini

104,783,334 93,367,180 89 71,177,770.00

8

Baraza la

Manispaa 

Chakechake

156,999,999 79,471,320 51 102,216,890

9
Baraza la Mji

Mkoani
243,829,050.00 132,291,632 54 119,244,104

10
Baraza la Mji

Wete
98,126,500 49,536,484

       50.5 
49,536,484

11

Halmashauri ya 

Wilaya ya 

Micheweni

60,360,000 42,303,168 70 42,303,168

 JUMLA KUU 3,687,217,284 2,486,389,618 67 2,456,528,104.32

Kiambatisho Namba :6 Utekelezaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

Kipindi cha Julai- Septemba

 

 

 

 


